Ɓullar cutar sanƙarau a Yobe, ɗalibai sama da 20 sun mutu

0
131

Daga Ibraheem El-Tafseer

Aƙalla ɗalibai 20 ne a wasu makarantun gwamnati na kwana a ƙananan hukumomin Potiskum, Fika, da Fune a jihar Yobe suka mutu sakamakon kamuwa da cutar sanƙarau.

An samu labarin mutuwar mutanen a Kwalejin Kimiyya da Fasaha ta Gwamnati (GSTC), Kwalejin Kimiyyar Fasahar Mata ta Gwamnati (GGSTC) da Kwalejin Mata na Gwamnatin Tarayya (FGGC) duk a cikin garin Potiskum.

Wakilinmu da ya zagaya Asibitin, an tabbatar masa da cewa aƙalla ɗalibai 20 ne suka mutu, kuma yawancin ɗaliban da abin ya shafa an kwantar da su a Asibitin ƙwararru da ke Potiskum kuma suna karɓar magani.

Da aka tuntuɓi kwamishinan ilimi na farko na sakandire, Dakta Muhammad Sani Idris, ya tabbatar da ɓullar cutar, inda ya ce cutar da ake zargin tana ɗauke da cutar sanƙarau ce ta kashe ɗalibai 20.

KU KUMA KARANTA: Mutane sun mutu a wurin sayen shinkafa mai rahusa ta Kwastam a Najeriya

Ya ce gwamna Mai Mala Buni ya umurci ma’aikatar ilimi ta jihar da ta koma Potiskum na wani dan wani lokaci domin daƙile ɓarkewar cutar.

Kwamishinan ya kuma tabbatar da cewa an kwantar da ɗalibai da dama a asibitin ƙwararru na Potiskum.

Ya ce, ‘’Wannan cuta daga Allah ce kuma ba za ku iya guje mata ba da zarar ta zo, amma mu farka don yaƙar wannan annobar domin daƙile yaɗuwa zuwa wasu wurare. Bayan da wannan annoba ta ɓarke a Kwalejin Fasaha ta Gwamnati da ke Potiskum da sauran Makarantun Sakandare guda biyu, ni a matsayina na Kwamishina, Sakatare na dindindin, da Babban Sakatare na Hukumar Fasaha ta Jihar da kuma Shugaban Hukumar Kula da Ayyukan Koyarwa an mayar da su Potiskum na wucin gadi. .

‘’Na yi taro da shugabannin waɗannan makarantun sakandare guda uku domin haɗa ƙarfi da ƙarfe domin yaƙar wannan cuta. Mun ajiye motocin ɗaukar marasa lafiya a duk waɗannan makarantu don lamarin gaggawa. Haka kuma mun sanya malamai uku aiki na tsawon sa’o’i uku a darussa suna duba yanayin waɗannan ɗaliban da abin bai shafa ba.

‘’Bayan sa’o’i uku kuma wasu malamai uku za su karɓi ragamar aiki daga hannunsu suna duba lafiyar waɗannan ɗaliban da ba su samu matsala ba suna tambayar su ko ba su da lafiya ko kuma suna da wani sabon hali a jikinsu. Muna yin wannan aiki na sa’o’i 24 a matsayin matakan da suka dace don tabbatar da cewa mun daƙile wannan cuta.

‘’Aƙalla ɗalibai 17 ne suka mutu a wasu makarantun sakandire biyu na gwamnatin jihar Yobe yayin da wata mace ɗaya daga kwalejin ‘yan mata ta gwamnatin tarayya ita ma ta rasu sakamakon wannan cuta.

“Ba zan iya ba ku adadin ɗaliban da abin ya shafa ba a yanzu saboda akwai ɗaliban da ke keɓe a makarantunsu. Haka kuma muna da wasu ɗalibai da a halin yanzu suke karɓar magani a asibiti saboda yanayin lafiyarsu.

“Mun samu rahoton cewa wannan cuta ta yaɗu a wasu makarantu a ƙananan hukumomin Fika da Fune amma kawo yanzu muna da bayanan ɗalibai 20 da suka mutu a makarantun firamare da sakandare na jihar bayan samun sabbin masu ɗauke da cutar a ƙauyukan Gadaka da Jajere. Suna ƙarƙashin ƙananan hukumomin Fika da Fune.

‘’Mai Girma Gwamna Mai Mala Buni ya umurci ma’aikatar lafiya ta ƙasar da ta tura tawagar likitocinsu (likitoci da ƙwararru) domin gudanar da bincike kan musabbabin ɓarkewar wannan cuta tare da samar da magunguna da sauran magunguna. Mun gode wa Allah su (ɗalibai) sun yi kyau, muna fatan al’amura za su daidaita.”

Dakta Idriss ya jaddada muhimmancin tabbatar da jin daɗin dukkan ɗaliban da kuma samar da ingantattun magunguna ga waɗanda abin ya shafa, inda ya jaddada kafa cibiyoyin keɓewa na wucin gadi a makarantu domin baiwa ɗaliban agajin gaggawa.

‘’Mun koma Potiskum na ɗan wani lokaci har sai dukkan ɗaliban suna cikin ƙoshin lafiya. Mun kafa cibiyoyin keɓewa na ɗan lokaci. Tabbatar da jin daɗin su shi ne burinmu. Don haka ba za mu yi ƙasa a gwiwa ba wajen bayar da dukkan tallafin da ya kamata,” ya ƙara da cewa.

Leave a Reply