Shugaban majalisar dattawa ya buƙaci jam’iyyun adawa su haɗa kai da gwamnati mai zuwa

1
268

Shugaban Majalisar Dattawa, Ahmad Lawan, ya buƙaci jam’iyyun siyasa masu adawa da su haɗa kai da gwamnatin Bola Tinubu mai jiran gado domin kai Nijeriya ga wani mataki na ci gaba.

Sanata Lawan ya bayyana haka ne a Abuja ranar Juma’a a lokacin da ya karɓi baƙuncin wata tawaga daga ƙungiyar ƙasashen Afirka, Caribbean da Pacific, OACPS, ƙarƙashin jagorancin babban sakatarenta, Georges Chikoti.

Ya shaida wa baƙinsa cewa, suna Najeriya ne a lokacin da ake gudanar da sauyin yanayi inda ya ba su tabbacin cewa sauya sheƙa daga gwamnati ɗaya zuwa sabuwar gwamnati a ranar 29 ga watan Mayu ba zai zama batun ƙungiyar ba.

KU KUMA KARANTA: Zamu cigaba da Addu’a ga Yobe da Najeriya don samun zaman Lafiya- Shugaban Izala

“Kuna zuwa ne a daidai lokacin da muke cikin tsaka mai wuya kuma muna godiya sosai ta yadda kuka taya Najeriya murnar zaɓukan da muka yi cikin kwanciyar hankali da lumana.

“Da a ranar 29 ga watan Mayu shugaban ƙasarmu, da shugaban ƙasa mai jiran gado, da gwamnatin da ke ci a yanzu za su gama wa’adinsa amma za mu sake samun wata gwamnati ta zo kuma wannan ba zai zama matsala ba domin gwamnati ce ake maye gurbinta da wata gwamnati daga gwamnati jam’iyyar siyasa ɗaya.

“Kuma ba shakka a nan Najeriya, ya zuwa yanzu, ‘yan adawa na ba da goyon baya sosai, shugaban marasa rinjaye yana nan muna da kyakkyawar alaƙa a majalisar. “Muna yi wa ƙasarmu aiki ba tare da la’akari da tsarin siyasarmu ba, kuma zan yi amfani da wannan damar wajen yin ƙira ga ‘yan adawa a Najeriya da su haɗa kai da sabuwar gwamnatinmu domin ci gaban ƙasarmu,” inji shi.

Lawan ya ƙara da cewa: “Zaɓuka sun ƙare, abin da ya rage shi ne mulki kuma mulki na kowa ne abin da ya dace, abin da ke da matuƙar muhimmanci kuma mai muhimmanci a yau shi ne yadda za mu iya haɗuwa a matsayinmu na al’umma ba tare da la’akari da tsarin siyasarmu ba don tabbatar da ganin cewa mun samu nasara a siyasance, ƙasar tana ɗaukar mataki na gaba na ci gaba.”

Lawan ya yabawa Sakatare-Janar na OACPS bisa yin aiki tuƙuru a sakatariyar domin ganin ƙungiyar ta ci gaba da kasancewa mai inganci da inganci.

“Haɗin gwiwar da muke ƙoƙarin ƙullawa tare da Tarayyar Turai shi ne da gaske don taimaka mana mu kasance masu dogaro da kai, maimakon ɗaukar wani ɗan taimako daga gare su.

Haɗin gwiwar kasuwanci da sauran fannoni masu mahimmanci kuma masu dacewa ga Afirka da ƙasashen Pacific,” in ji shi.

Tun da farko Mista Chikoti ya shaida wa Sanata Lawan cewa tawagarsa ta zo Najeriya ne domin halartar taron ƙasashen Afirka na duniya wanda kungiyar OACPS da sashen haɗin gwiwar fasaha na ma’aikatar harkokin wajen Najeriya da kuma hukumar kula da ‘yan ƙasashen waje na Najeriya suka shirya.

“Kasancewa a Nijeriya, a gare ni, wani lokaci ne na sanar da mai girma Gwamna cewa, a matakin OACPS, an kafa majalisar haɗin gwiwa ta OACPS, kuma haƙiƙa, a wannan matakin, muna da yawa a kan Nijeriya wanda shi ne.

wani muhimmin memba na wannan Majalisar. “Kuma muna sa ran cewa yayin da suke ƙoƙarin fayyace dokokin majalisar haɗin gwiwa, muna sa ran cewa Najeriya za ta taka muhimmiyar rawa wajen bunƙasa wannan majalisar.

“Yayin da muka ziyarce ku a wannan ziyarar ban girma, wannan kuma wani lokaci ne a gare ni da tawaga ta na godiya ga mai girma Gwamna bisa ga muhimmin ci gaban da ƙasarku Najeriya ta samu ta fuskar gudanar da zaɓe cikin kwanciyar hankali.” Inji shi.

1 COMMENT

Leave a Reply