Connect with us

Kokunsan?

An gano ƙwarangwal din wata mata da ta buya a wani waje shekaru 4000

Published

on

Daga Fatima MONJA, Abuja

Angano kwarangwal din matan ne da ake tsammani ta buya lokacin da ake girgizan kasa shekaru 4,000 a ƙasar Sin, wanda ta haifar da ambaliyan ruwa a sassa daban daban na ƙasar.

Cikin wani rahoto yan jaridan ƙasar sun ce masana kimiyyan sanin jikin dan Adam sun tabbatar da cewa ƙwarangwal din matar da kan yaronta sun shekara 4,000.

Sannan sunce ƙwarangwal din na uwace da ke ƙoƙarin kare yaronta daga babban girgizan ƙasan da ya faru a ƙasar Sin shekara ta 2000 BC.

A lokacin faruwar lamarin girgizan ƙasan, ta haifar da ambaliyan ruwa mai yawa da wasu lokuta ake kirada ‘China’s Pompeii’ kamar a gidan tarihin ƙasar Lajia Ruins Museum Chana ta bayyana.

Click to comment

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Kokunsan?

Ko kasan mutumin da ake tunanin ya fi kowa ilmi a duniya?

Published

on

Daga ldris Umar

Ana yiwa shi wannan bawan Allah laƙabi da Teacher uban karatu.

A taƙaice ana ɗaukar Dakta Abdul Karim Bangura na Saliyo a matsayin mutumin da ya fi kowa ilimi a duniya.

Dakta Abdul marubuci ne, mai kula da ilimi, mai bincike kuma masanin kimiyya.

Yana da digirin farko (B.A.) a cikin Nazarin Ƙasashen Duniya, digiri na biyu (M.A.) a Harkokin Ƙasashen Duniya, M.S. a cikin Linguistics, wani digiri na uku (Ph.D.) a Kimiyyar Siyasa, Ph.D. a Ci gaban Tattalin Arziki, da Ph.D. a cikin Linguistics, wani Ph.D. a Kimiyyar Kwamfuta, da kuma Ph.D. a cikin Lissafi.

KU KUMA KARANTA: Ɗan Afirka ta Kudu ya maye gurbin Ɗangote a matsayin wanda ya fi kuɗi a Afirka

Ƙwararren Daktan ya rubuta haɗe da gyara littattafai 35 da kuma maƙaloli fiye da 250 na ilimi.

Daktan ya iya magana da harsuna 19 da suka haɗa da; Turanci, Temne, Mende, Krio, Fula, Kono, Limba, Sherbro, Kiswahili, Mutanen Espanya, Italiyanci, Faransanci, Larabci, Ibrananci, Jamusanci, Yaren mutanen Sweden, kuma ƙwararre a harshen Kikuyu.

Menene ra’ayinku gama dashi?

Continue Reading

Kokunsan?

Birnin Almaty, birnin da ya shahara da yawan tsirrai na Tufafi a Kazakhstan

Published

on

Almaty, birni mafi girma a Kazakhstan, ya shahara da fa’ida saboda yawan tsirrai na Tuffa masu daɗi a ƙasar. Sunan birnin ya samo asali ne daga ‘ya’yan itaciyar Tuffa.

Da yake a kudancin Kazakhstan, birnin Almaty ya kasance cibiyar hada-hadar kasuwanci da mahimmanci ga ‘yan kasuwa da ke tafiya a kan tsohuwar hanyar Silk, ya na kuma shaida yawan kasuwanci da haɗin guiwar al’adu tsakanin nahiyar Turai da Asiya.

A yau, kuma har yanzu ya na ɗaya daga cikin manyan cibiyoyin tattalin arziƙi, da kasuwanci da al’adu na ƙasar.

KU KUMA KARANTA:Ko kasan cewa ƙasar Tanzaniya ta fi kowace ƙasa yawan dabbobi a duniya?

Birnin Almaty, ya na tsakiyar sabuwar hanyar Silk, kuma ya na samar da damarmaki don bunƙasa yawon buɗe ido, da sabbin hanyoyin bunƙasa ƙirƙira da fasaha, da samun sabbin cibiyoyin saka hannun jari.

Hukumomin birnin na buri da kuma tsara shi domin zama babbar hanyar sufuri, dabaru da cibiyar yawon buɗe ido.

Continue Reading

Kokunsan?

Ko kasan cewa ƙasar Tanzaniya ta fi kowace ƙasa yawan dabbobi a duniya?

Published

on

Tanzaniya ta fi kowace ƙasa yawan dabbobi a duniya, ma’ana cewa akwai dabbobi da dama a kowace murabba’in mil a ƙasar fiye da kowace ƙasa.

Aƙalla akwai killatattun namun daji kimanin miliyan huɗu, Tanzaniya ta kasance bigire na mafi yawan dabbobi, inda ake samun dabbobi iri daban-daban da ba a ko’ina ake da su ba.

KU KUMA KARANTA:Birnin Ismailiyaya sanya Masar a matsayi na shida a duniya wajen samar da Mangwaro

Bugu da ƙari, gandun dajin Serengeti da ke ƙasar ya kasance a matsayi na huɗu a cikin jerin gandun daji waɗanda aka fi ziyarta a duniya a karo na huɗu a jere, na shekarar 2022.

Mutane daga sassa daban-daban na duniya kan ziyarci wurin domin yawon buɗe ido.

Continue Reading

GOCOP ACCREDITED MEMBER

You May Like