Connect with us

Labarai

‘Magoya bayan Lawan sun jefi gwamnan Yobe’

Published

on

Ana zargin wasu magoya bayan shugaban majalisar dattawa Ahmad Lawan da hargitsa tare da jifan Gwamna Mai Mala Buni na jihar Yobe, a wani taron murnar hukuncin da kotun koli ta yanke wanda ta bayyana Lawan a matsayin ɗan takarar sanata na jam’iyyar APC mai mulki a Yobe ta Arewa a zaɓen majalisar dokokin ƙasa.

Rahotanni sun nuna cewa taron wanda ya samu halartar ɗaruruwan magoya bayan jam’iyyar APC, ya ninka na yaƙin neman zaɓen APC na yankin Yobe ta Arewa.

Gwamna Buni ya miƙe domin gabatar da jawabinsa, inda fusatattun magoya bayan da suka yi wa Lawan da babbar murya murna suka fara rera taken kin amincewa; ‘bamayi bamayi bamaso” – ma’ana “ba mu son ku”.

Magoya bayan da suka fusata daga bisani suka fara jifan gwamnan da sauran bakin da ke wurin taron, lamarin da ya tilasta wa taron yin katsalandan.

KU KUMA KARANTA: An kai wa tawagar Atiku Abubakar hari a Maiduguri

A cewar Premium Times, magoya bayan Lawan sun kai wa gwamnan hari ne saboda ana kyautata zaton ya goyi bayan abokin hamayyar Lawan, Bashir Machina, wanda shi ne ɗan takarar APC har sai da kotun ƙoli ta yanke hukuncin.

Idan ba a manta ba a ranar Litinin ɗin da ta gabata ne kotun koli ta ayyana shugaban majalisar dattawan a matsayin ɗan takarar sanata na jam’iyyar APC a jihar Yobe.

APC ta shigar da ƙarar Bashir Machina a gaban kotun koli inda ta yi ikirarin cewa Lawan ne ɗan takarar Sanatan Yobe ta Arewa a zaben 2023 mai zuwa.

Lauyan jam’iyyar, Sepiribo Peters a zaman da aka yi na karshe ya ce zaɓen fidda gwani da aka gudanar a ranar 28 ga watan Mayun bara wanda ya haifar da Machina ya saba wa dokar zabe ta 2022.

Peters ya kara da cewa Danjuma Manga da ya gudanar da zaben fidda gwani wanda ya samar da Machina ba shi ne kwamitin ayyuka na kasa (NWC) na jam’iyyar ya gabatar da shi ba.

Sai dai lauyan Machina, Sarafa Yusuf ya yi addu’a ga Kotun Koli da ta yi watsi da karar da aka shigar kan rashin cancantar a bisa dalilin cewa Shugaban Majalisar Dattawa bai kalubalanci kararrakin ba a kotuna da kuma kananan kotuna.

Ya kuma yi nuni da cewa Manga wanda ya gudanar da zaɓen fidda gwanin inda Machina ya fito, mamba ne a kwamitin da aka nada na NWC domin gudanar da aikin.

Sai dai mai shari’a Centus Nweze, a wani hukunci da ta yanke a ranar Litinin, ya nuna rashin gamsuwa da yadda Machina ya shigar da kara a babbar kotun tarayya da ke Damaturu ta hanyar samo sammaci ba tare da shaidar baka da ke tabbatar da zargin damfara ba.

Maryam Sulaiman, ƙwararriyar ‘yar jarida ce mai kishin ƙasa, wacce ta sadaukar da kanta wajen kawo sauyi a cikin al’umma ta hanyar fahimta da daidaita rahotanni.

1 Comment

1 Comment

  1. Pingback: Sanata Ahmad Lawan ya musanta ɓarkewar rikici a taron APC na Yobe | Neptune Prime Hausa

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Labarai

‘Yan sanda sun sha alwashin daƙile tashe-tashen hankula a lokacin zanga-zanga

Published

on

‘Yan sanda sun sha alwashin daƙile tashe-tashen hankula a lokacin zanga-zanga

‘Yan sanda sun sha alwashin daƙile tashe-tashen hankula a lokacin zanga-zanga

Rundunar ‘yan sandan Najeriya ta sha alwashin magance tashe-tashen hankula yayin zanga-zangar gama garin da ake shirin gudanarwa a ranar 1 ga watan Agusta mai kamawa.

Sanarwar da kakakin rundunar ‘yan sandan birnin tarayya Abuja, SP Josephine Adeh, ta fitar a yau Juma’a tace, rundunar ta tura jami’anta dubu 4 da 200 domin shawo kan duk wani nau’in tashin hankalin da ka iya tasowa yayin zanga-zangar.

Manufar tura ‘yan sandan ita ce tabbatar da tsaron al’umma da ba da kariya ga masu zanga-zangar.

KU KUMA KARANTA:Ba za mu bari a wargaza ƙasa ta hanyar zanga-zanga ba – Rundunar Sojin Najeriya

Da ya ke tabbatar da hakkin mazauna birnin na gudanar da zanga-zanga, kwamishinan ‘yan sanda Abuja, Benneth Igweh, ya ba da shawarar cewa kamata ya yi a yi ta cikin lumana.

Ya ce, “kwamishinan ‘yan sanda ya sha alwashin daƙile dukkanin wani nau’i na tashin hankali da rashin bin doka da oda, kasancewar ‘yan sanda ba zasu kyalle suna kallo a lalata dukiyoyin hukuma da na daidaikun mutane ko kuma a samu asarar rayuka ba.

Continue Reading

Labarai

Sarkin Gwandu ya naɗa ɗan Buran ɗin Gwandu babba

Published

on

Sarkin Gwandu ya naɗa ɗan Buran ɗin Gwandu babba

Sarkin Gwandu ya naɗa ɗan Buran ɗin Gwandu babba

Daga Haruna Abdulrashid

Shugaban majalisar sarakuna ta jihar Kebbi, Mai martaba Sarkin Gwandu, Manjo-Janar Muhammadu Ilyasu Bashar Mni, ya karrama Shugaban hukumar jin daɗi da walwalar Alhazzai ta ƙasa, Malam Jalal Muhammad Arabi da sarautar (ƊAN BURAN GWANDU BABBA) inda mai martaba sarki ya aike da tawaga zuwa birnin tarayya Abuja domin gabatar da wannan karramawa zuwa ga Malam Jalal Arabi.

Da ya ke jawabi a madadin mai martaba sarkin Gwandu Alhaji Aminu Ahmad, Sarkin Fadan Gwandu ya bayyana cewa mai martaba sarkin Gwandu ya amince da bayar da wannan karramawa ga Malam Jalal ne a bisa jajircewa da kuma taimako da yake yiwa Alhazzan Najeriya tare da haɗin kai da yake bawa shugabanni a kan abin da ya shafi harkar aikin Hajji mussaman a bana.

Shi ma shugaban hukumar jin daɗin da walwalar Alhazai ta jihar Kebbi, Alhaji Faruƙu Musa Yaro Enabo, Jagaban Gwandu, ya bayyana jin daɗin shi matuƙa a kan wannan karramawar da aka yi wa maigidan shi.

Ya kuma yabawa mai martaba Sarkin Gwandu Manjo-Janar Muhammadu Ilyasu Bashar akan yadda yake gabatar da kyakkyawan jagoranci zuwa ga Al’ummar Gwandu.

Wannan bayar da takardar karramawa ta sarautar (ƊAN BURAN GWANDU) Sun haɗa da Alh Aminu Ahmed Sarkin Fadan Gwandu, Alh Aminu Abubakar Gulumbe Uban ƙasar Gulumbe, Alh. Mustapha Ka’oje Sarkin Bargun Ka’oje, Alh Lamiru Shehu Sakataren Sarakunan jihar Kebbi, Alh Faruƙu Musa Yaro Enabo Jagaban Gwandu, Alh Usman Osho da Alh Rilwanu Awwal.

Mai girma Shugaban hukumar Jin daɗi da walwalar Alhazzai ta jihar Kebbi, Malam Jalal Arabi, ya bayyana jin daɗin shi sosai ganin wanan karramawa da ya samu daga masarautar Gwandu.

Ya kuma ce jihar Kebbi ta zama gida a gareshi ganin yadda yake samun karramawa da mutuntawa a jihar ya kuma bayyana mana irin mutunci da zumunci dake tsakanin shi da shugaban hukumar Jin daɗi da walwalar Alhazzai ta jihar Kebbi.

Alh Faruku Musa Yaro Enabo Jagaban Gwandu ya kuma yi godiya da jinjina zuwa ga Maigirma Gwamnan jihar Kebbi His Excellency Comrd Dr. Nasir Idris Ƙauran Gwandu akan irin yadda yayi ɗawainiya ga Alhazzan jihar shi.

Continue Reading

Labarai

Mun gana da shugaba Tinubu mun isar masa saƙon al’umma – Shaikh Bala Lau

Published

on

Mun gana da shugaba Tinubu mun isar masa saƙon al'umma - Shaikh Bala Lau

Mun gana da shugaba Tinubu mun isar masa saƙon al’umma – Shaikh Bala Lau

Daga Idris Umar, Zariya

A ranar Alhamis tawagar malaman Najeriya ta gana da shugaban ƙasa Bola Ahmed Tinubu dangane da halin da ƙasa ta ke ciki kan batun zanga-zanga da wasu ke ƙiran a yi dalilin halin matsi da tsadar rayuwa.

Rahoton sun nuna cewa jim kaɗanne bayan kammala ganawar, shugaban ƙungiyar Izala na ƙasa, Shaikh Abdullahi Bala Lau ya shaidawa manema labarai cewa shugaban ƙasa ya karɓi koken da suka je masa da shi.

“Mun faɗa mar halin da al’umma suke ciki na tsadar rayuwa, taɓarɓarewar tsaro da wahalar rayuwa, ya kuma ce dan Allah a ja hankalin al’umma a ba su haƙuri nan gaba kaɗan za a ga sauyi da gyara kan ƙorafe-ƙorafen da ake yi”. In ji Bala Lau.

KU KUMA KARANTA: Zanga-zanga ba gudu ba ja da baya – ‘Yan Najeriya

Daga nan kuma, Shaikh ɗin ya ja hankalin al’umma da su yi haƙuri su cigaba da addu’a, “ba mu da ƙasar da ta fi Najeriya kar mu rusa ƙasarmu da kanmu”. Inji Shaikh Bala Lau.

Continue Reading

GOCOP ACCREDITED MEMBER

You May Like