Zan soke tallafin man fetur don yana wahalar da talakawa- Tinubu

Ɗan takarar shugaban ƙasa na jam’iyyar APC, Asiwaju Bola Tinubu ya jaddada cewa dole ne a kawo ƙarshen tsarin tallafin man fetur idan har aka zaɓe shi a matsayin shugaban ƙasa a wata mai zuwa.

Tinubu ya bayyana hakan ne a wata ‘yar gajeriyar hira da ya yi da gidan rediyon Freedom a ziyarar da ya kai ƙasar Saudiyya don aikin Umrah. Ɗan takarar shugaban ƙasa na jam’iyyar APC ya bayyana tsarin tallafin a matsayin yaƙi da talakawa.

Ya shaida wa gidan rediyon cewa kuɗaɗen tallafin da gwamnatocin da suka shuɗe ke biya ba komai ba ne illa ɓarnatar da albarkatun da ya kamata a yi amfani da su wajen biyan ɓuƙatun jama’a.

Tinubu, wanda tsohon gwamnan jihar Legas ne, ya bayar da hujjar cewa biyan tallafin ya fi amfani ga masu hannu da shuni, don haka ya kamata a daina. Ya ce, “Zan tabbatar da cewa mun kawo karshen almubazzaranci da kuma sake tura kuɗaɗen ga mutanen da suke bukata.”

A baya dai ɗan takarar jam’iyyar APC ya bayyana shirinsa na soke tallafin da ake biya a kan man fetur (PMS) a yayin da yake kaddamar da littafinsa mai shafuka 82 mai taken “Renewed Hope 2023 – Action Plan for a better Nigeria.” Ya ce yayin bikin, an rufe sashen mai ta hanyar “tallafi” don haka, dole ne a “rasa shi.”

Da yake magana a wani taron tattaunawa da shugabannin masana’antu mai taken: “Business Forward” a Legas, Tinubu ya ki amincewa da biyan tallafin man fetur, yana mai cewa, “Lokacin da tallafin man fetur ya kasance mai salo ya tafi. Ya ce, “Dokar man fetur tana nan da za mu sake duba na biyu don ganin mun cika hakkinmu kuma ko ta halin ƙaka za mu cire tallafin man fetur.

“Za mu ɗauki matakai masu tsauri, amma za a yi, kuma gaskiyar ita ce,zamanin da tallafin man fetur ya kasance na zamani ya shuɗe, don haka, dole ne a cire shi. “Za mu iya saka kuɗin cikin hikima, alal misali a cikin kiwon lafiya, kamar yadda wasunku suka faɗa, ko da zaku yi zanga zanga na tsawon lokaci, sai mun cire tallafin, za mu iya yi. “Muna da ilimi hakan.

Ta yaya za mu iya ba da tallafin man fetur na Kamaru, Nijar, Jamhuriyar Benin, da sauran su? “Wasu tattalin arziki sun riga sun gina tashoshi masu caji, amma har yanzu ba mu samar da wutar lantarki ba har ma da gasasshen shuka, wutar lantarki shine mafi mahimmancin ganowa ga ɗan adam a cikin shekaru 1,000 da suka gabata don haka, dole ne mu sami wutar lantarki ta kowace hanya kuma ta kowane hali.

“Zan iya kuma yi alƙawarin ba za ku biya ƙididdigan lissafin kuɗin lantarki ba, za mu yi magana kuma mu yi aiki da maganarmu. “Don Allah a bar mu mu yi, za mu iya yi, muna da isasshen ilimi, muna da karfin gwiwa, mu manyan mutane ne, alkawarin da aka yi zai zama an cika” inji shi. Rahotanni sun nuna cewa Gwamnatin tarayya ta kashe Naira Tiriliyan 1.9 kan tallafi tsakanin watan Janairu zuwa Yulin 2022.


Comments

2 responses to “Zan soke tallafin man fetur don yana wahalar da talakawa- Tinubu”

  1. […] KU KUMA KARANTA: Zan soke tallafin man fetur don yana wahalar da talakawa- Tinubu […]

  2. […] KU KUMA KARANTA: Zan soke tallafin man fetur don yana wahalar da talakawa- Tinubu […]

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *