Connect with us

Labarai

‘Yan kasuwa sun koka da yadda masu ababen hawa ke ƙara kuɗin sufuri a Abuja

Published

on

Wasu ‘yan kasuwa a Abuja sun koka da hauhawar farashin man fetur yayin da gidajen mai suka yi tashin farashin man fetur.

‘Yan kasuwar sun bayyana rashin jin daɗin su ne a wata tattaunawa da suka yi da wakilin Kamfanin Dillancin Labaran Najeriya a Abuja.

Sa’o’i kaɗan bayan da Shugaba Bola Tinubu ya ce “ tallafin man fetur ya ƙare” a jawabinsa na farko, dogayen layukan sun sake kunno kai a gidajen mai a manyan biranen ƙasar, musamman a Abuja.

Wata mai sayar da masara mai suna Agatha Emmanuel ta ce ta kasa samun masarar da take samu daga manoma sakamakon ƙarin kuɗin da aka yi mata.

“A kullum muna saye daga manoma amma tun ranar talata ban samu zuwa gona ba, domin daga Dutse Alhaji zuwa Bwari, inda nake sayan masara, yanzu ya kai Naira 400.

“Nawa nake samu a rana don kashe wannan adadin don sufuri kawai? Ina samun riba kaɗan daga dafaffen masarar da nake sayarwa. “Ba zan iya ba,” in ji ta.

Wata ‘yar kasuwa mai suna Edna Oke a Area 1 Shopping Centre da ke Garki, , da ke zaune a Kuje, FCT ta ce: “Kuɗin mota zuwa Area 1 daga Kuje yanzu ya kai N1,500 saɓanin Naira 400.

“A lokacin da suka ga buhuna na plantain, mai motar zai caje ni tsakanin N2,000 zuwa N3,000.

Nawa zan ƙara a kan plantain da nake sayarwa? “Mutane nawa za su saya? Ina roƙon gwamnati ta yi wani abu a kan wannan. Wataƙila su kawo motocin bas da za su riƙa jigilar fasinjoji a farashi mai rahusa,” inji ta.

Har ila yau, wata mai sayar da abinci a mahaɗar Charlie Boy dake Gwarimpa, Eunice Okafor, ta ce ta ƙara farashin abincinta ne sakamakon ƙarin kuɗin sufuri.

Misis Okafor ta ce farashin kayan abinci a kasuwa ya yi tashin gwauron zabi. Tun daga ranar talata, na san nawa na kashe wajen samun kayan abinci da na dafa.

“Ba a samu sauƙi ba. Abokan cinikinmu ma suna ƙorafi. Hasali ma wasun su sun daina ba mu kulawa.

“Babu abinci Naira 500 yanzu. Ba zan iya zarge su ba saboda mutane ba su da isassun kuɗin da za su zagaya ba maganar siyan abinci ba.

Wani mai rarraba wutar lantarki mai amfani da hasken rana, Idowu Arogundade, ya ce kasuwancinsa na shirin kai kayayyakin ga kwastomomi.

“Gwamnatin tarayya tana iya samun kyakkyawar niyya na cire tallafin man fetur amma sai ya yi kwatsam ba lokacin da ya dace na kasuwanci ba.

“Ina da odar hasken rana da yawa waɗanda dole ne a kai ga abokan ciniki. Wasu abokan ciniki kuma sun biya ni gaba. “Shin zan koma in gaya musu su ƙara ƙarin kuɗi don sufuri? An ba da umarnin a gundumomi daban-daban na Abuja.

KU KUMA KARANTA: NNPC ta ƙara farashin man fetur a Najeriya

‘Muna biyan direbobin manyan motoci don jigilar waɗannan kwalayen. Yanzu za mu biya su kuɗi saboda tashin farashin man fetur wanda abin ban dariya ne,” inji shi.

Wani direban motar ‘yan kasuwa a tashar mota ta Kasuwar Wuse, wanda ya nemi a sakaya sunansa, ya ce ƙarin kuɗin sufurin ba laifin masu sufurin ba ne.

Ya ce masu ababen hawa suna sayen mai tsakanin Naira 500 zuwa 700 kowace lita a Abuja da maƙwabciyar jihar Nasarawa. “Ya kamata ku duba shi da kanku yanzu.

Farashin sufuri ya tashi shima. Ina so in yi ƙira da a yi taro na ƙungiyoyin kula da harkokin sufuri na FCT tare da shugabannin ƙungiyoyin sufuri don samun kuɗin shiga na bai ɗaya. “Ta haka, mutane ba za su sha wahala sosai ba,” in ji shi.

NAN ta ruwaito cewa Kamfanin Mai na Najeriya (NNPC) ya daidaita farashin man fetur da kusan 200 zuwa tsakanin N488 zuwa N557 a faɗin ƙasar.

Yanzu haka an daidaita farashin daga tsakanin N189 zuwa N194 zuwa N537 akan kowacce lita a Abuja da sauran jihohin Arewa ta tsakiya.

A ranar Alhamis ɗin da ta gabata ne babban jami’in kamfanin mai na NNPC, Mele Kyari, ya kawar da fargabar da ‘yan Najeriya ke da shi kan hauhawar farashin PMS da aka fi sani da man fetur a faɗin ƙasar.

Shugaban na NNPC ya ce gasar da ake yi tsakanin manyan ‘yan kasuwa a ɓangaren man fetur za ta sa farashin man fetur ya yi ƙasa, saɓanin yadda ake ci gaba da tayar da zaune tsaye a ƙasar.

Kyari ya ce cire tallafin zai baiwa sabbin masu shiga kasuwa damar shiga, matakin da ya ce zai taimaka wajen gasa da kuma kawar da cin hanci da rashawa.

Wannan, in ji shi, zai tabbatar da ingantaccen gasa wanda a ƙarshe zai haifar da sake duba farashin man fetur a faɗin ƙasar.

Ya ce, “Kyakkyawan wannan (cire tallafin) shi ne za a samu sabbin masu shigowa (kasuwa) domin kamfanonin da ke sayar da man ba su son shigowa kasuwa gaba ɗaya, shi ne haƙiƙanin tsarin tallafin da ake yi.

3 Comments

3 Comments

  1. Pingback: Jihohin Borno, Adamawa, da Yobe, sun cire tallafin sufuri ga ma’aikata da ɗalibai | Neptune Prime Hausa

  2. Pingback: Masu ababen hawa sun koka da biyan dubu 25 akan lamban da ya goge | Neptune Prime Hausa

  3. Pingback: Masu ababen hawa sun koka da biyan dubu 25 akan lamban da ya goge - LEGEND FM DAURA

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Al'ajabi

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Published

on

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Wani sabon bene mai hawa biyu a Jihar Legas, ya rushe yayin da ake tsaka da mamakon ruwan sama wanda ya haddasa ambaliya a wasu sassan jihar.

Ginin ya rushe ne a lamba 12 da ke yankin Cameroun kusa da Ewenla a Mushin.

Hukumar Bayar da Agajin Gaggawa ta jihar (LASEMA), ta bayyana cewar bayan isar jami’anta wajen da lamarin ya faru, ta gano wani sabon gini mai hawa biyu ya rushe.

An ceto mutum bakwai; mata uku da maza huɗu, tuni aka kai su asibiti domin duba lafiyarsu.

KU KUMA KARANTA: Wani bene mai hawa 4 ya rufta da mutane a Abuja

Ya zuwa yanzu dai hukumar, ta ce babu wanda ya mutu a dalilin rushewar ginin.

Babban sakataren LASEMA, Dokta Olufemi Damilola Oke-Osanyintolu, ya ce ana ci gaba da gudanar aikin ceto don tabbatar da babu wanda ya maƙale a baraguzai.

Continue Reading

Labarai

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Published

on

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Rahotanni sun bayyana cewar wani jami’in Hukumar Yaƙi da Masu Yi Wa Tattalin Arziƙin Ƙasa Zagon Ƙasa (EFCC), ya hallaka kansa har lahira a Abuja.

An tsinci gawar marigayin ne a gidansa da ke babban birnin tarayya.

Marigayin, wanda ba a bayyana sunansa ba, an ce ya kasance ɗaya daga cikin waɗanda suka yi kwas na 5 a makarantar horas da masu yi wa ƙasa hidima ta hukumar yaƙi da cin hanci da rashawa.

An ruwaito cewar yana da ƙwazo da himma a wajen gudanar da ayyukansa.

Wata majiya ta ce jami’in ya jima yana fama da baƙin ciki da matsalolin rayuwa kafin mutuwarsa.

Kakakin EFCC, Dele Oyewale, ya shaida wa manema labarai cewa hukumar za ta binciki musababbin da ya sanya ya kashe kansa, kuma hukumar za ta taimaka wa iyalansa.

Oyewale, ya ƙara da cewa hukumar za ta binciki wasu abubuwa da suka haɗa da matsalar taɓin hankali da kuma matsalolin iyali waɗanda ka iya sanya ma’aikacin kashe kansa.

KU KUMA KARANTA: Ana zargin wani jami’in kwastam ya kashe kansa a Abuja

Sai dai ya ce hukumar ba za ta fitar da wata sanarwa ko kuma bayyana sunan jami’in ba, har sai an kammala bincike.

Continue Reading

Labarai

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

Published

on

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

Hukumar Kula da Ingancin Abinci da Magunguna ta Ƙasa (NAFDAC), ta rufe shaguna kusan 100 a babbar kasuwar Ogbete ta Jihar Enugu, bisa zargin sayar da wasu abubuwan sha na jabu.

Daraktan NAFDAC, Martins Iluyomade a yankin Kudu maso Gabas, ya ce hukumar ta ɗauki matakin ne bayan wani samame da ta kai a ranar Litinin.

A yayin samamen jami’an hukumar NAFDAC, sun cafke wata babbar mota ɗauke da kayayyakin maye tare da cafke wasu ‘yan kasuwa huɗu da ake zargi da hannu wajen sayar da jabun abubuwan sha.

Iluyomade, wanda masanin haɗa magunguna ne, ya nanata cewa matakin ya zama dole domin kare masu amfani da ire-iren kayayyakin .

Ya ce waɗanda ake zargin a halin yanzu ana kan bincikensu kuma za su fuskanci tuhuma a gaban kotu bayan kammala binciken.

KU KUMA KARANTA: NAFDAC ta haramta amfani da maganin tari na yara na kamfanin J&J

Har wa yau, ya nanata ƙudurin NAFDAC na kawar da kayayyaki marasa inganci, da jabun abubuwan ci da sha, da gurɓatattun kayayyaki a kasuwa.

Ya ƙara da cewa, an gudanar da binciken ne tare da haɗin gwiwar hukumomin tsaro.

A gefe guda kuma, ya bayyana muhimmancin aikin hukumar na tabbatar da lafiyar al’umma.

Continue Reading

GOCOP ACCREDITED MEMBER

You May Like