Yadda matan wani mutum su huɗu suka haihu a rana guda a sansanin ‘yan gudun hijira

Kwamishiniyar harkokin mata ta jihar Borno, Hajiya Zuwaira Gambo, ta nuna damuwa kan yadda ake yawan samun juna biyu da haihuwa a sansanonin gudun hijira inda waɗanda rikicin Boko Haram ya shafa a jihar ke samun matsuguninsu.

Kwamishinan ta bayyana hakan a gaban kwamitin bincike mai zaman kansa na musamman kan take hakkin bil’adama a ayyukan yaƙi da ta’addanci a yankin Arewa maso Gabas (SIIP North-East), ta ce wasu matan kan ɗauki ciki bayan watanni huɗu da haihuwarsu.

Inda ta shaida yadda mutum ɗaya matansa huɗu suka haihu a rana guda a sansanin kuma ya bar ma’aikatan don yin abubuwan da suka dace da kuma kulawa da matan.

Zuwaira ta lura cewa irin waɗannan masu juna biyu a sakamakon haka na rage karfin irin waɗannan matan na shayar da jarirai biyu nonon uwa yadda ya kamata.

KU KUMA KARANTA:Hukumar NEDC Ta Bayar Da Tallafin Buhunan Kayan Abinci Kimanin Dubu 38,000 Ga ‘Yan Gudin Hijirar Borno

Kwamitin ƙarƙashin mai shari’a Abdu Aboki, alkalin babbar kotun ƙasa mai ritaya, ya jagoranci kwamitin binciken rahoton kamfanin dillancin labarai na Reuters kan zargin zubar da cikin da aka tilastawa mata masu juna biyu sama da 10,000 da sojojin Najeriya suka yi, ya tambayi kwamishinan ko zubar da ciki aka yi.

“Rahoton na Reuters ya zo min da mamaki; ma’aikatar ko wata hukumominta ba ta rubuta wani lamari na zubar da ciki ko kisan kiyashi da aka yi wa ƙananan yara ba kamar yadda kamfanin dillancin labarai na Reuters ya yi zargin cewa mata da ƙananan yara a sansanonin gwamnatin jihar ne ke ba su kulawa da tallafi na yau da kullun,” inji ta.

Akan yuwuwar sojoji ko duk wanda ke ba da magunguna irin su Oxytocin don zubar da cikin mata da ‘yan mata a sansanonin gyaran jiki, ta ce ba gaskiya ba ne, tana mai cewa, “ba a ba wa sojoji damar shiga waɗannan sansanonin ba sai gadin kofar shiga da kewaye na sansanoni.”

“Matan suna son mazajensu da kuma zargin cewa sojoji ko wasu ma’aikatan gwamnati na iya zubar da cikin matan da suke kauna ba abu ne mai yiwuwa ba,” in ji kwamishinan.

Da aka tambayi sakataren kwamitin, Mista Hilary Ogbonna, ko waɗannan sansanonin gyaran da aka samu sun ga asarar da suka yi sakamakon zubar da cikin da hukumomi ba su sani ba, sai ta amsa da cewa ba ta dace ba, inda ta ƙara da cewa wasu yara da suka samu raunuka a sansanonin, yawanci suna faruwa ne sakamakon cututtuka na yara ƙanana kamar kyanda da gudawa.

Kwamitin da hukumar kare hakkin bil’adama ta ƙasa ta kafa, ya fara gudanar da bincike mai zaman kansa kan lamarin a ranar lahadin da ta gabata tare da sauraren ƙarar har tsawon mako guda.

A cikin watan Disamban shekarar da ta gabata, kamfanin dillancin labarai na Reuters ya wallafa wani rahoto wanda ya bayyana cewa sojojin Najeriya sun gudanar da shirin zubar da ciki a asirce kuma ba bisa ka’ida ba, tare da kawo karshen ciki a ƙalla 10,000 tsakanin mata da ‘yan mata tun daga shekarar 2013.


Comments

One response to “Yadda matan wani mutum su huɗu suka haihu a rana guda a sansanin ‘yan gudun hijira”

  1. […] KU KUMA KARANTA: Yadda matan wani mutum su huɗu suka haihu a rana guda a sansanin ‘yan gudun hijira […]

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *