A ranar Litini na majalisar yaƙin neman zaɓen shugaban ƙasa na jam’iyyar PDP, ta maka ɗan takarar shugaban ƙasa na jam’iyyar APC, Bola Tinubu, kotu, inda ta ɓuƙaci hukumar zaɓe mai zaman kanta da ta cire shi daga jerin ‘yan takarar zaɓen da za a yi ranar 25 ga watan Fabrairu, bisa hujjar tuhumar aikata laifin fataucin miyagun ƙwayoyi wanda ya kai ga yanke masa hukunci a gaban kotun da ke da hurumin shari’a a Amurka sannan kuma ya yi asarar dala 460,000 ga hukumomin Amurka.
Majalisar ta yi buƙaci haka ne a Abuja, a wani taron manema labarai da kakaƙin ƙungiyar yaƙin neman zaɓen Atiku/Okowa, Kola Ologbondiyan ya shirya.
Ologbondiyan ya bayyana ƙudurin kwamitin yakin neman zabe na shigar da ƙara a cikin gaggawar sauraron shari’ar domin amfanin al’ummar ƙasar ganin yadda dokokin Najeriya ba su amince da wanda ake tuhuma ba, balle ma wanda aka samu da laifin safarar miyagun ƙwayoyi a duniya,tsayawa zabe a kowane mataki, ya ƙara da cewa Najeriya ba za ta iya samun abin kunyar samun wanda ake zargi da laifin rike mukami a kowane mataki ba.
Ya ƙara da cewa ƙungiyar kamfen ɗin tana roƙon kotu da ta bayyana Asiwaju Bola Tinubu, ɗan takarar shugaban ƙasa a jam’iyyar APC, bayan an same shi da laifi, a matsayin wanda bai cancanci tsayawa takarar shugaban ƙasa ba bisa sashe na 137 (1) (d) na shekarar 1999, na kundin tsarin mulki.
KU KUMA KARANTA:Zaben APC: Bola Tinubu Ya Buƙaci Abokan Karawarsa Da Su Haɗa Kai Domin Binne Jam’iyyar PDP
“Ta tilasta wa hukumar Zaɓe mai zaman kanta ta ƙasa (INEC)da ta gaggauta cire Asiwaju Bola Tinubu a matsayin dan takarar shugaban ƙasa na jam’iyyar APC ko kuma wata jam’iyyar siyasa, tare da cire sunansa daga duk wani kayan aiki da takardun da suka shafi zaɓen shugaban ƙasa na 2023.
Idan ba a manta ba daraktan dabaru da sadarwa na majalisar yaƙin neman zaɓen Atiku/Okowa a ranar Lahadin da ta gabata ya buƙaci hukumar yaki da fataucin miyagun ƙwayoyi ta kasa, NDLEA, hukumar tsaro ta farin kaya, DSS, da Sufeto janar na ‘yan sanda, IGP da su kama Tinubu tare da gurfanar da shi gaban kuliya bisa zargin da ake masa.
“Don kaucewa shakku, kotun Amurka da ke yanke hukunci a kan Asiwaju Tinubu ta ba da umarnin cewa, kuɗaɗen da ke cikin dala 460,000 da sunan Tinubu na wakiltar kuɗaɗen da ake zarginsu da safarar miyagun kwayoyi ko kuma sun haɗa da hada-hadar kuɗi da suka saba wa doka ta 18 U.S.C. S1956 da 1957 sabili da haka waɗannan kuɗaɗe sun zama mallakin Amurka bisa dokar 21 U.S.C. S881 (a) (6) da 18 U.S.C S981.’
“Daga sanarwar da kotun ta yi da kuma hukuncin da ta yanke, a bayyane yake cewa Asiwaju Tinubu a takaice kotu ta yanke masa hukunci, bai ɗauki matakin ƙalubalantar hukuncin ba amma ya amince da kwace dala 460,000 da aka samu na safarar miyagun ƙwayoyi.
“An riga an tabbatar da cewa fataucin miyagun ƙwayoyi laifi ne na kasa da kasa wanda dukkan ƙasashen duniya suka wajaba a cikin yarjejeniyar ƙasa da ƙasa da kuma dokokin ƙasa da ƙasa don kamawa, tare da gurfanar da su da aiwatar da duk wani hukuncin da kotu ta yanke kan mai laifi a ko’ina cikin duniya, da kuma sakamakon irin waɗannan hukunce-hukuncen. ” in ji shi.
Ologbondiyan ya ci gaba da cewa, Najeriya kasa ce mai rattaba hannu kan irin waɗannan yarjejeniyoyin ƙasa da ƙasa, don haka ya zama wajibi ta aiwatar da sakamakon hukuncin da kotun da ke da hurumin hukunci, ta yanke wa Asiwaju Tinubu kan laifin safarar miyagun ƙwayoyi.
“Za ku kuma tuna cewa PDP ta riga ta tabbatar da cewa ɗan takarar shugaban ƙasa na jam’iyyar APC, bayan an same shi da laifi, kuma ya amince da aikata laifin kamar yadda ta tuhume shi ta hanyar kwace dala 460,000; Najeriya kasancewarta mai sanya hannu kan Yarjejeniyar ƙasa da ƙasa wajibi ne ta aiwatar da sakamakon hukuncin ta hanyar sashe na 137 (1) (d) na ƙundin tsarin mulki na 1999.
“Don fayyace, sashe na 137 (1) (d) na kundin tsarin mulki na 1999 (kamar yadda aka gyara) ya tanadi cewa: (1) mutum ba zai cancanci zaɓen shugaban ƙasa ba idan….(d) yana ƙarƙashin hukunci, na hukuncin kisa da duk wata kotun shari’a ko kotu a Najeriya ta yanke ko hukuncin dauri ko tarar duk wani laifin da ya shafi rashin gaskiya ko zamba (da sunan ko wanene) ko wani laifi, wanda wata kotu ko kotun ta yanke masa ko kuma ta maye gurbinsa, hukumar da ta dace da duk wani hukunci da irin wannan kotu ko kotun ta yanke masa.
“Shigo da abubuwan da aka ambata a baya shi ne, a cikin kunɗin tsarin mulkin 1999 (kamar yadda aka gyara), bayan an same shi da laifi haka kuma an ci tararsa tare da amincewa da hukuncin ta hanyar ƙwace dala 460,000 kuma ba a sami wata yafewa na jiha ko wata kotu mai hurumi ta wanke shi ba.
Asiwaju Tinubu ya ci gaba da zama mai laifi kuma sakamakonsa shi ne ba zai iya tsayawa takara ba a kowane mataki a Najeriya.
“Sakamakon shi ne lissafin sunan Bola Tinubu, wanda ake zargin wata kotu ce mai hurumi ta yanke masa hukunci a kan zaɓen shugaban ƙasa a 2023 ta hanyar sashe na 137 (1) (d) na ƙundin tsarin mulki na 1999 (d). kamar yadda aka gyara) ba bisa ƙa’ida ba, mara inganci kuma dole ne a kore shi nan da nan,” in ji shi.
[…] KU KUMA KARANTA:PDP ta maka Tinubu kotu bisa zargin safarar miyagun ƙwayoyi […]