Za mu yi amfani da tsofi da sababbin takardun kuɗi a Najeriya – Tinubu

Shugaban ƙasa Bola Ahmed-Tinubu ya bayyana cewa gwamnatinsa za ta ɗauki sabbin takardun kuɗi da tsofaffin kuɗaɗen na Naira a matsayin takardar kuɗi ta doka.

Tinubu ya bayyana hakan ne a yayin jawabinsa na farko bayan rantsar da mubayi’a da babban alƙalin alƙalan Najeriya, Mai shari’a Kayode Ariwoola ya yi a dandalin Eagles Square da ke Abuja.

A cewarsa, duk da cancantar da aka yi niyya, manufar musanya kuɗaɗen da CBN ta yi ta yi masa yawa “an yi amfani da shi sosai “idan aka yi la’akari da yawan ‘yan Najeriya marasa asusun ajiyar banki”.

Tinubu ya ce manufar hada-hadar kuɗi ta Najeriya na buƙatar tsaftar gidaje kamar yadda ya buƙaci babban bankin Najeriya ya yi aiki wajen samar da kuɗin musaya.

KU KUMA KARANTA: Wasu daga cikin muhimman alƙawuran da Tinubu ya ɗauka a ranar rantsar da shi

“Wannan zai karkatar da kuɗaɗen daga sasantawa zuwa saka hannun jari mai ma’ana a masana’antar, kayan aiki da ayyukan da ke ƙarfafa tattalin arziƙin na gaske.”

Shugaban ya ce, manufarsa ta farko ta ƙetare dole ne ta kasance zaman lafiya da kwanciyar hankali a yankin yammacin Afirka da kuma nahiyar Afirka, yana mai yin alƙawarin yin aiki tare da ECOWAS, AU da abokan haɗin gwiwa a cikin ƙasashen duniya don kawo ƙarshen rikice-rikice da kuma warware saɓani.

A fannin tattalin arziƙi kuwa, shugaba Tinubu ya ce gwamnatinsa za ta yi niyya wajen bunƙasar GDP da kuma rage yawan rashin aikin yi. Ya yi alƙawarin bayar da garambawul ga kasafin kuɗin da zai zaburar da tattalin arziƙi ba tare da haifar da hauhawar farashin kayayyaki ba.

“Na biyu, manufofin masana’antu za su yi amfani da cikakken matakan kasafin kuɗi don inganta masana’antun cikin gida da rage dogaro da shigo da kayayyaki daga waje.

“Na uku, wutar lantarki za ta zama mai sauƙi da sauƙi ga ‘yan kasuwa da gidaje. Ya kamata samar da wutar lantarki ya kusan ninki biyu kuma an inganta hanyoyin sadarwa da rarrabawa. Za mu ƙarfafa wa jihohi gwiwa su bunƙasa hanyoyin gida su ma.

Ya ce gwamnatinsa za ta sake duba duk ƙorafe-ƙorafen da masu zuba jari ke yi game da haraji da yawa da kuma “Hana saka hannun jari iri-iri. “Za mu tabbatar da cewa masu zuba jari da ‘yan kasuwa na ƙasashen waje sun dawo da ribar da suka samu da kuma ribar gida.”

Shugaba Tinubu ya ce “Tsaro ne zai zama babban fifikon gwamnatinmu domin babu wadata ko adalci a cikin rashin tsaro da tashin hankali”. Don magance rashin aikin yi, Tinubu ya sake nanata salience na samar da “ma’ana dama ga matasan mu”, yayin da ya yi alƙawarin girmama yaƙin neman zaɓensa na sabbin ayyuka miliyan ɗaya a cikin tattalin arziƙin dijital.

“Gwamnatinmu kuma za ta yi aiki tare da Majalisar Dokoki ta ƙasa don samar da wani ƙudirin doka na ayyuka da wadata.

Wannan ƙudiri zai bai wa gwamnatinmu sararin manufofin da za ta fara aiwatar da ayyukan inganta ababen more rayuwa, ƙarfafa masana’antar haske da samar da ingantattun ayyukan jin daɗin jama’a ga matalauta, tsofaffi da masu rauni.”

Bikin rantsarwar ya samu halartar shugabanni da dama da firaminista da sauran shugabannin duniya da jami’an diflomasiyya.

Sauran waɗanda suka halarci taron sun haɗa da tsohon shugaban ƙasa Janar Yakubu Gowon, tsohon shugaban ƙasa Goodluck Jonathan, shugaban majalisar dattawa, Ahmad Lawan, kakakin majalisar wakilai, Femi Gbajabiamila, mai riƙe da madafun iko da kuma tsofaffin gwamnoni, shugabannin gargajiya da na addini, shugabannin masana’antu da kuma jami’an diflomasiyya. gawawwaki da sauransu.


Comments

One response to “Za mu yi amfani da tsofi da sababbin takardun kuɗi a Najeriya – Tinubu”

  1. […] KU KUMA KARANTA: Za mu yi amfani da tsofi da sababbin takardun kuɗi a Najeriya – Tinubu […]

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *