Yara a ƙananan hukumomi 100 a Najeriya ba su taɓa samun allurar rigakafi ba – UNICEF

Najeriya na da ƙananan hukumomi kusan 100 da aka ware su a matsayin yankin ‘Zero Dose’ saboda yawan yaran da ba a taɓa yi musu allurar rigakafi ba.

Rahama Farah, shugabar hukumar ta UNICEF, ofishin filin Kano, ta bayyana hakan a ranar Alhamis a Katsina a wajen taron ƙaddamar da rabon babura 198 domin yi wa jami’ai da masu kula da unguwanni rigakafi na yau da kullum.

Gwamnatin jihar Katsina ta raba baburan ne domin tabbatar da ingantaccen tsarin rigakafi da sauran ayyukan kiwon lafiya na matakin farko a faɗin jihar.

KU KUMA KARANTA: Yara miliyan 2.2 a Jamus na cikin haɗarin talauci

Farah wanda ƙwararriya ce a fannin lafiya na UNICEF Abimbola Aman ya wakilta, ya ce a cikin 100 ɗin jihar Katsina na da ƙananan hukumomi takwas da suka haɗa da Ɓatagarawa, Ɓaure, Funtuwa, Ƙanƙara, Katsina, Mani, Rimi da Safana.

Shugaban UNICEF ta ce “Yaran da ba su da ƙima sun kasance masu saurin kamuwa da cututtukan da za a iya rigakafin rigakafi, tare da yaran da ba a yi musu rigakafi ba ko kuma “wanda aka rasa”, wanda ke nufin waɗanda ba su kammala rigakafinsu ba a cikin jadawalin rigakafin na ƙasa.

“Ina ƙira ga gwamnati, shugabannin gargajiya, na addini, shugabannin al’umma, da kowa da kowa da su haɗa gwiwa don ganin an yiwa kowane yaro a jihar Katsina rigakafi.

“Ina kuma ƙira ga iyaye mata da masu kulawa da su tabbatar da cewa yara sun sami dukkan allurar rigakafin yara kamar yadda yake ƙunshe a cikin jadawalin rigakafin yau da kullum na ƙasar.

“Ya kamata su kuma tabbatar da cewa yara, a cikin shekarun da aka yi niyya, sun sami wasu alluran rigakafin da aka ba su yayin Ayyukan Kariyar rigakafi (SIAs), gami da Allurar rigakafin cutar shan inna (OPV) da Inactivated Polio Vaccine (IPV) ga yara ‘yan ƙasa da shekaru biyar.

“Har ila yau, akwai buƙatar a tabbatar da cewa ‘yan matan da ke tsakanin shekaru tara zuwa 14 sun sami rigakafin cutar ta HPV, zazzaɓin rawaya, da sauran alluran rigakafi a lokuta daban-daban (ya danganta da cututtukan).”

Farah ta kuma buƙaci gwamnatin jihar Katsina da ta ɗauki matakin da ya dace don ƙarfafa tsarin kiwon lafiya a matakin farko ta hanyar aiwatar da tsarin kula da lafiya a matakin farko a ƙarƙashin tsarin rufin asiri domin tabbatar da cibiyar kula da lafiya a matakin farko ta tasha ɗaya a kowane gundumomi.

A cewarta, kamata ya yi gwamnati ta ƙara dabarun da za ta magance giɓin da ake samu a fannin albarkatun bil’adama da kuma ƙara yawan adadi, inganci, da kuma rarraba manyan jami’an kiwon lafiya.

Ta jaddada buƙatar ƙara yawan masu allurar rigakafi, masu Tasirin Kiwon Lafiyar Jama’a da Ma’aikatan Tallafawa (CHIPS) don samar da rigakafin.

“Har ila yau, ya kamata gwamnati ta tabbatar da samar da muhimman magunguna da kayayyakin kiwon lafiya, kayayyakin more rayuwa, wutar lantarki, da samar da ruwan sha domin ingantacciyar hidimar kula da lafiya a matakin farko ga jama’a.

“UNICEF ta kasance amintacciyar abokiyar tarayya kuma za ta ci gaba da tallafawa yara, jama’a da gwamnatin jihar,” Shugaban UNICEF ta tabbatar.


Comments

One response to “Yara a ƙananan hukumomi 100 a Najeriya ba su taɓa samun allurar rigakafi ba – UNICEF”

  1. […] KU KUMA KARANTA: Yara a ƙananan hukumomi 100 a Najeriya ba su taɓa samun allurar rigakafi ba – UNICEF […]

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *