No menu items!

Sample Page Title

Date:

Hukumar Lafiya ta Duniya, (WHO), ta ce za ta yi amfani da tallafin dala miliyan 9.3 da gwamnatin Kanada ta bayar wajen aiwatarwa a jihohi 15 da suka fi ƙarancin aikin yi a cikin rigakafin COVID-19 a Najeriya.

Dakta Walter Mulombo, Wakilin Hukumar Lafiya ta Duniya WHO ne ya bayyana hakan a ranar Laraba a Abuja yayin ƙaddamar da tallafin da Canada Global Initiative for Vaccine Equity, (CanGIVE), ta bayar.

Nr Mulombo ya ce za a fara aiwatar da tallafin ne a jihohi 15 da ba su da aikin yi da suka haɗa da Benue, Kogi, Taraba, Katsina, Kebbi, Anambra, Ebonyi, Akwa Ibom, Bayelsa, Delta, Edo, Rivers, Lagos, Ogun da kuma Ondo.

KU KUMA KARANTA: Gwamnatin Yobe tana cigaba da daƙile cutar mashaƙo a jihar

“Zai taimaka wajen daidaitawa tare da haɗa kai tsaye game da jin daɗin jinsi, daidaito da kuma haƙƙin ɗan adam wanda ke haɓaka ‘ba a bar kowa a baya ba’ a cikin ƙasar.

“Taimakon ya zo a daidai lokacin da ya dace don taimakawa wajen inganta ɗaukar hoto da ɗaukar rigakafin a tsakanin al’ummomin da suka fi fifiko daidai da taswirar WHO SAGE na yanzu game da amfani da allurar COVID-19,” in ji shi.

A cewarsa, Najeriya ta samu ci gaba a yaƙi da COVID-19. Ya ce ya zuwa ranar 17 ga Yuli, 2023, mutane 77,285, 627 a Najeriya sun kammala shirin farko na rigakafin COVID-19, inda mutane 87,838,137 suka sami aƙalla kashi ɗaya na allurar.

“Har ila yau, 16,011,524 na waɗanda suka kammala shirin farko sun sami ƙarin kashi na rigakafin,” in ji shi.

Mista Mulombo ya ce duk da wannan nasarar da aka samu, akwai sauran aiki a gaba.

“Ya zuwa yanzu jihohi 14 ne ke yin allurar ƙa sa da kashi 50 cikin 100 na al’ummar da suke son yin rigakafin, kuma har yanzu muna da wasu al’umma masu rauni da ba a kai su asibiti ba.

“Mabuɗin daga cikin waɗannan ƙananan ƙungiyoyin su ne tsofaffi (shekaru 50 da sama), mutanen da ke fama da cututtuka, ma’aikatan kiwon lafiya, mutanen da ke zaune a cikin al’ummomin agaji da tsaro sun lalata al’ummomin da mata masu ciki,” in ji shi.

Mista Mulombo ya ce sanarwar da Darakta Janar na WHO ya yi cewa COVID-19 ba ta zama Gaggawar Kiwon Lafiyar Jama’a na Damuwa ta Duniya ba, PHEIC, ya nuna wani sauyi na shawo kan cutar.

Ya ce sanarwar ba ta nufin COVID-19 ya ƙare a matsayin barazanar lafiyar duniya da ƙasa. “Duk da cewa an samu nasarori masu yawa, har yanzu muna cikin haɗarin kamuwa da cutar saboda har yanzu ana samun rahoton ɓullar cutar a ƙasashe da dama.

“Zan so in yi amfani da wannan damar don faɗakar da mu duka game da buƙatar ci gaba da kare kanmu ta hanyar kammala shirye-shiryen farko na rigakafin COVID-19.

“Ga waɗanda suka kammala ya kamata su ci gaba da jadawalin adadin kuzari,” in ji shi.

Maryam Sulaiman Abubakar
Maryam Sulaiman Abubakar
Maryam Sulaiman, ƙwararriyar ‘yar jarida ce mai kishin ƙasa, wacce ta sadaukar da kanta wajen kawo sauyi a cikin al’umma ta hanyar fahimta da daidaita rahotanni.

Leave a Reply

Share post:

Subscribe

Popular

More like this
Related

Sojoji sun kama wasu ’yansanda bisa ƙin bin umarnin Tinubu na janyewa daga gadin manyan mutane

Sojoji sun kama wasu ’yansanda bisa ƙin bin umarnin...

Tsohon shugaban Alƙalan Najeriya, Ibrahim Tanko, ya rasu a Saudiyya 

Tsohon shugaban Alƙalan Najeriya, Ibrahim Tanko, ya rasu a...

Matashi ya yanke maƙogwaron ladanin wani masallaci a Kano

Matashi ya yanke maƙogwaron ladanin wani masallaci a Kano Daga...