Taliyar Indomi tana ɗauke da sinadaran dake yaɗa cutar daji – NAFDAC

0
400

Hukumar kula da ingancin abinci da magunguna ta ƙasa, (NAFDAC), ta hana shigo da taliyar Indomi cikin ƙasar saboda tana ɗauke da sinadaran dake yaɗa cutar daji.

Jaridar DAILY NIGERIAN  ta ruwaito cewa hakan na zuwa ne a daidai lokacin da hukumomin Taiwan da Malesia suka sake yin ƙira ga kamfanin yin taliyar ‘Indomie noodles’, biyo bayan gano sinadarin ethylene oxide, wanda ke haifar da ciwon daji a cikin samfurin.

Da take fitar da wata sanarwa a ranar Litinin, Darakta Janar na hukumar ta NAFDAC, Farfesa Mojisola Adeyeye, ta ce hukumar za ta fara aikin hana shigo da taliyar Indomi cikin ƙasar gami da kayan yaji daga wuraren da ake samar da su a gobe Talata.

KU KUMA KARANTA: NAFDAC ta nuna damuwa kan yadda ‘yan Najeriya ke ci gaba da amfani da man bleaching

Sanarwar ta ƙara da cewa, “An hana shigo da noodles na Indomie zuwa cikin ƙasar tsawon shekaru. “Yana ɗaya daga cikin abincin da ke cikin jerin haramcin gwamnati.

Ba a yarda da shi a Najeriya ba, don haka NAFDAC ba ta yi rijista ba. “Abin da muke yi shi ne ƙarin taka tsantsan don tabbatar da cewa ba a shigo da samfuran ba, kuma idan haka ne, sa ido kan tallace-tallacen mu zai gano shi.

Muna kuma so mu tabbatar an gwada kayan ƙamshin da ake yi wa Indomie da sauran noodles a Nijeriya. “Abin da NAFDAC Food Safety and Applied Nutrition (FSAN) da Post Marketing Surveillance (PMS) ke yi a wannan makon a wuraren samar da kayayyaki da kuma a kasuwa, bi da bi.”

Sai dai ta yi alƙawarin cewa za a sabunta wa ‘yan Najeriya yadda ya kamata da sakamakon binciken.

A halin da ake ciki kuma, hukumar ta ce za ta fara ɗaukar bazuwar noodles na indomie gami da kayan yaji daga wuraren da ake samar da su a gobe Talata.

A cewar Hukumar Lafiya ta Duniya, (WHO), ethylene oxide ba shi da launi, mai saurin amsawa, iskar gas mai iya ƙarewa da ake amfani da ita a matsayin tsaka-tsaki wajen samar da sinadarai iri-iri.

WHO a cikin wani rahoto ta lura cewa binciken da aka yi daga binciken dabbobi, tsarin gwaje-gwaje, da kuma binciken cututtukan sun nuna ƙaruwar kamuwa da cutar kansar ɗan adam, ta ƙara da cewa rahoton ya kammala cewa ya kamata a ɗauki ethylene oxide a matsayin mai yuwuwar cutar kansar ɗan adam, da kuma matakansa a cikin ya kamata a kiyaye yanayin ƙasa gwargwadon yiwuwar.

Leave a Reply