Taƙaitaccen tarihin mawaƙiyar Hausa, Barmani Choge

Hajiya Barmani Sa’adatu Ahmad Choge, wacce aka fi sani da Barmani Choge, shahararriyar mawaƙiyar Arewacin Najeriya ce, wacce aka fi sani da waƙoƙinta masu tsauri, kusan babu tantama shahararriyar mawaƙiyar Hausa ce a wannan zamani kafin rasuwarta a shekarar 2013.

Yayin da wasu ke kallon Barmani a matsayin wadda ke da sha’awar mata da al’umma a zuciyarta, wasu kuwa, Barmani Choge ana kallonta a matsayin mace mai batsa wadda ta tallata tunanin ƙasashen waje zuwa tsarin rayuwar Arewa.

KU KUMA KARANTA: Tarihin marubuci Abubakar Imam (2)

Ko wane irin ra’ayi da mutum zai yi game da ita, ba za a manta da cewa ta kasance mace mai hikimar waƙa da ta fito daga Arewacin Najeriya.

Tare da Mamman Shata, Barmani ta fi kowa tasiri a waƙar Hausa wataƙila fiye da kowa a ƙarni na 20.

Haihuwa da Farkon Rayuwa

An haifi Sa’adatu ga iyalan Malam Aliyu a shekarar 1945, a wani ƙaramin ƙauye mai suna Gwaigwayi, wanda ke cikin garin Funtuwa a jihar Katsina a yau.

Mahaifin Barmani shi ne mai wa’azi kuma malamin addinin Musulunci, don haka, ya sa Barmani ta yi nazarin tushen Musulunci zuwa wani matakin fahimta.

Tun tana ƙarama, Barmani ta kan shiga wasan kwaikwayo da yara ke yi a gaban barandar gida da ake ƙira dandali, inda ta yiwu ta gano tana son kaɗe-kaɗe da waƙe-waƙe.

Barmani ta auri Alhaji Aliyu tana ‘yar shekara 15, wanda shi ma ya ƙware sosai a harkar waƙa, amma ya kasance ƙwararre a harkar kiɗe-kiɗe, yana wasa tare da mahaifinsa kayan aikin da aka fi sani da garaya (wani kiɗa a cikin gida).

Alhaji Aliyu ya ƙara rura wutar waƙar Barmani, inda ya ƙara mata ƙwarin gwiwa wajen rera waƙar ta.

Ta haifa masa ‘ya’ya 12 a zaman da suka yi, har zuwa rasuwarsa a shekarar 1991.

Daga baya Barmani Choge ta sake yin aure a shekarar 1995 ga Alhaji Bello Kansila, abin takaici, auren shekara guda kawai ya kai.

Bayan rabuwar ta da Alhaji Bello Kansila, Barmani Choge ba ta sake yin aure ba don kawai ta shagaltu da kula da ‘ya’yanta da sana’ar waƙa da wasan kwaikwayo.

Wakokin Barmani Choge

Barmani ta fara harkar waƙa ne a matsayin mawaƙiya ga sauran mawaƙan gida tun tana ‘yar shekara 27.

Sai a shekarar 1973 a lokacin tana da shekaru 31, ta yanke shawarar tafiya solo, bayan da ta fahimci cewa ta ƙware a harkar.

A tsawon rayuwarta, Barmani Choge an ce ta rera waƙoƙi sama da ɗari na asali, waɗanda akasari aka ƙirƙiro su a nan take.

Waƙoƙinta galibi sun ta’allaƙa ne akan batutuwan da suka shafi aure, zamantakewar aure, matsalolin mata masu ƙut da ƙut, rayuwa, dukiya da matsalolin yau da kullum.

Ta kan yi waƙoƙinta ne a wajen bukukuwan aure da shagulgulan da galibin mata ne suka mamaye su, domin galibin abubuwan da ke cikin waƙoƙinta sun fi dacewa da su.

Barmani Choge tana waƙoƙinta ne ta kiɗan ƙwarya, shi ya sa ma ake kiran waƙoƙinta da waƙar kiɗan Kwarya (Calabash tune).

Jerin Wasu Wakokin Barmani Choge

Daga cikin waƙoƙinta da aka fi sani sun haɗa da; waƙar Kishiya, Sama ruwa ƙasa ruwa, Azaga Zogala, waƙar ɗuwaiwai, Allah kabamu nairori, ku kama sana’a mata, sakarai ba ta da wayo da sauran su.

Waɗannan waƙoƙi ne da suka shahara kuma har yanzu sun fi irin waƙoƙin Barmani Choge.

Waƙar ɗuwaiwai (Waƙar ƙasa) ita ce waƙar da ta sa ta shahara a cikin mata.

Tasirin Da Ta Gado

Ba labari ba ne cewa ta hanyar waƙa Barmani Choge ta rinjayi mata wajen yin abubuwan da ba na ‘yan Arewa ba, tare da tilasta wa mata da yawa shiga harkar waƙa da zama mawaƙa, duk da cewa addini bai halatta ba, kuma rashin mutuncin al’adu da addini na rashin tarbiyyar mawaƙan mata.

Yaushe Barmani Choge Ya Mutu?

Barmani Choge ta kamu da rashin lafiya bayan wasanta na ƙarshe a jihar Kaduna a ranar 15 ga Disamba 2012.

Ta rasu a ranar 2 ga Maris 2013 a Funtua. Ta rasu ta bar ‘ya’ya da jikoki.

Rigima da rikici

Barmani Choge da waƙoƙinta. Barmani Choge ta kasance mai yawan cece-kuce, domin daga lokaci zuwa lokaci takan sanya mata ɗaukar nauyin rayuwarsu, tare da ɗaukar nauyin da ya dace a wannan duniyar da maza suka mamaye.

Wannan bai yi wa malamai da yawa daɗi ba domin sun yi imanin cewa ta buɗe hanyar halaka.

Wasu lokuta, ana kyautata zaton tana inganta lalata kamar yadda aka nuna a cikin waƙarta waƙar ɗuwaiwai.

Waƙar kishiya, (Waƙar matar aure) duk da cewa asalinta ba nata ba ne, ta sami farin jini tun lokacin da ta rera ta, ta ba ta sabuwar rayuwa.

Waƙar dai an ce ta saɓawa wasu koyarwar addinin Musulunci, don haka ta sanya waƙoƙinta jajayen tuta a wajen malamai tare da faɗakar da mutane game da ita musamman mata.

Duk abin da mutum ya yi tunani game da Barmani Choge da waƙoƙinta, ba za a iya musun irin gagarumar gudunmawar da ta bayar ga adabin Hausa da kuma harshen gaba ɗaya ba.


Comments

One response to “Taƙaitaccen tarihin mawaƙiyar Hausa, Barmani Choge”

  1. […] KU KUMA KARANTA: Taƙaitaccen tarihin mawaƙiyar Hausa, Barmani Choge […]

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *