Connect with us

Labarai

Shayar da nono zai iya ceton yara dubu ɗari a Najeriya – UNICEF

Published

on

UNICEF ta ce ingantattun hanyoyin shayar da jarirai za su iya ceton yara fiye da dubu 100 a kowace shekara a Najeriya da kuma dala miliyan 22 na kuɗaɗen kula da lafiya da ke da nasaba da rashin isasshen shayarwa.

Cristian Munduate, asusun kula da ƙananan yara na Majalisar Ɗinkin Duniya, (UNICEF), wakilin ƙasar Najeriya, ya bayyana hakan a cikin wata sanarwa da ya fitar a taron makon shayarwa da nono na duniya, ranar Talata a Abuja.

Ana gudanar da makon shayarwa ta duniya duk ranar 1 ga watan Agusta a duk faɗin duniya.

KU KUMA KARANTA: Yara a ƙananan hukumomi 100 a Najeriya ba su taɓa samun allurar rigakafi ba – UNICEF

Taken na WBW 2023, “Ba da damar shayarwa, yin Bambanci ga Iyaye Masu Aiki”, yana mai da hankali kan samar da ƙarin wayar da kan jama’a kan tallafin shayarwa a wuraren aiki.

Mista Munduate ya ce zai kuma iya samar da ƙarin dala biliyan 21 ga tattalin arziƙin ƙasa a tsawon shekarun da yara ke samun albarka ta hanyar ƙara ƙarfin fahimta da kuma hana mace-mace da wuri a farkon shekaru.

“Akwai shaidu a yau cewa duk Naira 1,000 da aka saka don tallafawa shayarwa zai iya samar da kimanin Naira 35,000 na dawo da tattalin arziƙin Najeriya.

“Yayin da na yarda da gagarumin ci gaba da aka samu a cikin shekaru ashirin da suka gabata a Najeriya na ƙara yawan kuɗin shayarwa, amma a bayyane yake cewa akwai buƙatar a ƙara ƙaimi.

“A halin yanzu, jihohi bakwai cikin 36 ne kawai ke ba da hutun haihuwa na watanni shida cikakken albashi kuma kashi 34 cikin 100 na yara masu shekaru sifili zuwa watanni shida ne kawai ake shayar da su nono kawai kamar yadda UNICEF ta ba da shawarar.

Ta ƙara da cewa “Najeriya har yanzu tana da nisa da kaiwa Majalisar Lafiya ta Duniya kashi 70 cikin 100 nan da shekarar 2030,” in ji ta.

Ta ƙara da cewa binciken da aka yi a duniya ya nuna cewa ƙara yawan shayar da jarirai nonon uwa zalla zai iya ceton rayukan yara ‘yan ƙasa da shekaru biyar 820,000 a duk shekara, tare da ƙara samun ƙarin kuɗin shiga na dala biliyan 302.

A cewarta, nono na da matuƙar muhimmanci ga lafiya da rayuwar yara, uwa da ma al’umma baki ɗaya.

“Madara nono ita ce rigakafin farko kuma abinci na farko da kowane yaro ke samu a lokacin haihuwa.

“Shayar da nono yana tsaye a matsayin ginshiƙi mai mahimmanci wajen kiyaye jarirai daga cututtuka masu barazana ga rayuwa, tallafawa ingantaccen haɓakar kwakwalwa a cikin yara da rage haɗarin yara da cututtukan mahaifa, a ƙarshe rage farashin kiwon lafiya.”

Mista Munduate ya ce madarar nono ba abinci ce kawai da alluran rigakafi ba, har ma da saka hannun jari mai wayo.

Don haka ta yi ƙira ga gwamnati a dukkan matakai da masu ɗaukar ma’aikata da su ɗauki ƙwararan matakai don tabbatar da samar da yanayin shayar da jarirai nonon uwa ga dukkan iyaye mata masu aiki, gami da na yau da kullum da na yau da kullum.

2 Comments

2 Comments

  1. Pingback: Ƙwararru sun yi ƙira da a duba, da kuma yi wa ɗalibai allurar rigakafin cutar hanta | Neptune Prime Hausa

  2. Pingback: Kaciyar mata mugun abu ne – NGO | Neptune Prime Hausa

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Al'ajabi

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Published

on

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Wani sabon bene mai hawa biyu a Jihar Legas, ya rushe yayin da ake tsaka da mamakon ruwan sama wanda ya haddasa ambaliya a wasu sassan jihar.

Ginin ya rushe ne a lamba 12 da ke yankin Cameroun kusa da Ewenla a Mushin.

Hukumar Bayar da Agajin Gaggawa ta jihar (LASEMA), ta bayyana cewar bayan isar jami’anta wajen da lamarin ya faru, ta gano wani sabon gini mai hawa biyu ya rushe.

An ceto mutum bakwai; mata uku da maza huɗu, tuni aka kai su asibiti domin duba lafiyarsu.

KU KUMA KARANTA: Wani bene mai hawa 4 ya rufta da mutane a Abuja

Ya zuwa yanzu dai hukumar, ta ce babu wanda ya mutu a dalilin rushewar ginin.

Babban sakataren LASEMA, Dokta Olufemi Damilola Oke-Osanyintolu, ya ce ana ci gaba da gudanar aikin ceto don tabbatar da babu wanda ya maƙale a baraguzai.

Continue Reading

Labarai

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Published

on

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Rahotanni sun bayyana cewar wani jami’in Hukumar Yaƙi da Masu Yi Wa Tattalin Arziƙin Ƙasa Zagon Ƙasa (EFCC), ya hallaka kansa har lahira a Abuja.

An tsinci gawar marigayin ne a gidansa da ke babban birnin tarayya.

Marigayin, wanda ba a bayyana sunansa ba, an ce ya kasance ɗaya daga cikin waɗanda suka yi kwas na 5 a makarantar horas da masu yi wa ƙasa hidima ta hukumar yaƙi da cin hanci da rashawa.

An ruwaito cewar yana da ƙwazo da himma a wajen gudanar da ayyukansa.

Wata majiya ta ce jami’in ya jima yana fama da baƙin ciki da matsalolin rayuwa kafin mutuwarsa.

Kakakin EFCC, Dele Oyewale, ya shaida wa manema labarai cewa hukumar za ta binciki musababbin da ya sanya ya kashe kansa, kuma hukumar za ta taimaka wa iyalansa.

Oyewale, ya ƙara da cewa hukumar za ta binciki wasu abubuwa da suka haɗa da matsalar taɓin hankali da kuma matsalolin iyali waɗanda ka iya sanya ma’aikacin kashe kansa.

KU KUMA KARANTA: Ana zargin wani jami’in kwastam ya kashe kansa a Abuja

Sai dai ya ce hukumar ba za ta fitar da wata sanarwa ko kuma bayyana sunan jami’in ba, har sai an kammala bincike.

Continue Reading

Labarai

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

Published

on

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

Hukumar Kula da Ingancin Abinci da Magunguna ta Ƙasa (NAFDAC), ta rufe shaguna kusan 100 a babbar kasuwar Ogbete ta Jihar Enugu, bisa zargin sayar da wasu abubuwan sha na jabu.

Daraktan NAFDAC, Martins Iluyomade a yankin Kudu maso Gabas, ya ce hukumar ta ɗauki matakin ne bayan wani samame da ta kai a ranar Litinin.

A yayin samamen jami’an hukumar NAFDAC, sun cafke wata babbar mota ɗauke da kayayyakin maye tare da cafke wasu ‘yan kasuwa huɗu da ake zargi da hannu wajen sayar da jabun abubuwan sha.

Iluyomade, wanda masanin haɗa magunguna ne, ya nanata cewa matakin ya zama dole domin kare masu amfani da ire-iren kayayyakin .

Ya ce waɗanda ake zargin a halin yanzu ana kan bincikensu kuma za su fuskanci tuhuma a gaban kotu bayan kammala binciken.

KU KUMA KARANTA: NAFDAC ta haramta amfani da maganin tari na yara na kamfanin J&J

Har wa yau, ya nanata ƙudurin NAFDAC na kawar da kayayyaki marasa inganci, da jabun abubuwan ci da sha, da gurɓatattun kayayyaki a kasuwa.

Ya ƙara da cewa, an gudanar da binciken ne tare da haɗin gwiwar hukumomin tsaro.

A gefe guda kuma, ya bayyana muhimmancin aikin hukumar na tabbatar da lafiyar al’umma.

Continue Reading

GOCOP ACCREDITED MEMBER

You May Like