NAHCON ta rattaɓa hannun yarjejeniyar fara jigilar mahajjata da jirage huɗu

1
319

Hukumar alhazai ta ƙasa (NAHCON) ta rattaɓa hanunnun yarjejeniyar fara jigilar mahajjata da kamfanin jiragen saman Najeriya huɗu da aka amince da su. Sune aka amince za su yi jigilar maniyyata zuwa aikin hajjin 2023 sun sanya hannu kan wata yarjejeniya.

Shugaban hukumar, Zikrullah Hassan ne ya bayyana haka a wata sanarwa da mataimakin daraktan yaɗa labarai na NAHCON ya fitar, Mousa Ubandawaki, ranar Talata a Abuja. Kamfanonin jiragen saman guda huɗu, a ranar Alhamis ɗin da ta gabata, sun ƙi sanya hannu kan wata yarjejeniya da NAHCON, sakamakon rikicin da ake fama da shi a ƙasar Sudan.

Kamfanonin jiragen su ne Max Air da ke da kujeru 16,326, Air Peace mai 11,348, Azman Air mai 8,660 da Aero Contractors da ke da 7,833. Sai dai kamfanin jirgin Flynas na Saudiyya da aka naɗa wanda zai jigilar maniyyata 28,515 zuwa Saudiyya ne kawai ya sanya hannu kan yarjejeniyar.

KU KUMA KARANTA: Dalilin da ya sa muka bambanta farashin Hajjin bana – NAHCON

Hassan ya yabawa kishin ƙasa na kamfanonin jiragen sama na cikin gida bisa sadaukarwar da suka yi wajen tinkarar ƙalubalen da rikicin Sudan ya haifar. “Ba mu manta da ƙalubalen da rufe sararin samaniyar ƙasar Sudan ya haifar da aikin Hajjin ku ba.

“Duk da haka, ina so in yi ƙira ga lamirinku da kishin ƙasa don kada ku ƙara ɗora wa mahajjata ƙarin farashi ko sauye-sauye.”

Manajan Daraktan Kamfanin Kwangila na Aero, Kaftin Ado Sanusi, ya ce kamfanonin jiragen sun yi la’akari da halin da mahajjatan da a baya suka biya kuɗin aikin hajji kafin rikicin ya ɓarke.

“Amma an tilasta mana ɗaukar wannan shawarar saboda dabaru da buƙatar aiki.

Ba za mu so wani abu da zai kawo cikas ga aikinmu rabin hanya ba.” Hakazalika, Shugaban Kamfanin Air Peace, Cif Allen Onyeama, ya ce ƙiran da suka yi na a sake duba yarjejeniyar sufuri da NAHCON, ba wai a yi amfani da rikicin ƙasar Sudan ba ne don cin gajiyar kasuwanci ko dama.

“Muna kula da alhazan Najeriya waɗanda yawancinsu mun san sun sadaukar da kansu wajen biyan kuɗin aikin Hajji. “Muna kuma lura da cewa maniyyatan sun riga sun biya kafin wannan rikici ya ɓarke. Ba ma so mu hana su wannan damar don yin tafiya zuwa ƙasa mai tsarki.

“Muna yin hakan ne don girman ƙasa.” NAN ta ruwaito cewa rattaɓa hannu a kan yarjejeniyar da kamfanonin jiragen sama guda huɗu na cikin gida ya haifar da rashin jituwa tsakanin hukumar da masu jigilar alhazan 2023 da aka amince da su.

Har ila yau, yana wakiltar gagarumin ci gaba a tattakin da aka yi na fara jigilar maniyyata zuwa Saudiyya, wanda za a ƙaddamar da shi a ranar 21 ga watan Mayu tare da Tawagar Advance daga filin jirgin saman Nnamdi Azikwe, Abuja.

1 COMMENT

Leave a Reply