Masana kimiyyar sadarwa sun yaba wa NCC kan samar da lambobin bai ɗaya

3
273

Wasu ƙwararru a fannin fasahar sadarwa a Ibadan, babban birnin jihar Oyo, sun yaba wa ‘Hukumar Sadarwa ta Najeriya (NCC), kan ɓullo da tsarin sadarwa da suka dace da gajerun lambobin sadarwa.

Ƙwararrun, duk da haka, sun yi ƙira da a zurfafa fahimtar juna kan gajerun lambobi masu jituwa, musamman ga mutanen da ke tushe, don tabbatar da hakan.

Sun bayyana hakan ne a wata tattaunawa daban-daban da suka yi da NAN a ranar Litinin a Ibadan.

KU KUMA KARANTA: Daraktan Galaxy, Farfesa Muhammad Bello ya taya Ministan Sadarwa Pantami murnar samun lambar Yabo ta CIISec

Ɗaya daga cikin mazauna yankin, Dakta Akin Oyeleye, ya bayyana aiwatar da gajerun lambobin da aka daidaita a matsayin abin farin ciki. Mista Oyeleye, wanda shi ne Shugaban Hukumar Kwamfuta ta Najeriya (NCS), ya ce aiwatar da hakan zai kawo ƙarshen kura-kuran da ake tafkawa wajen loda lokutan iska da sauran hidimomi ga masu samar da sabis a wurare.

A cewarsa, samun gajerun layukan da aka saba da su a kan dandamali daban-daban zai ceci ‘yan Najeriya, musamman ma tsofaffi, daga haddace lambobi daban-daban don aiki iri ɗaya daga ayyuka daban-daban ga masu bayarwa.

Oyeleye ya ce, “Masu daidaita gajerun lambobin da NCC ta yi za su sauƙaƙa yin aiki tare a duk hanyoyin sadarwar sadarwa, sauƙaƙe aikin caji da sauran ayyuka,” in ji Oyeleye.

Ita ma Misis Adebimpe Badmus, wacce ke sana’ar kayan sawa a kasuwar ƙasa da ƙasa ta Bola Ige, Ibadan, ta ce ba ta da masaniyar yadda aka daidaita gajerun layukan sadarwa a hanyoyin sadarwa.

Duk da cewa Badmus ya yaba da wannan ci gaban, amma ta buƙaci NCC da ta ƙara wayar da kan jama’a, musamman ga jama’a daga tushe. “Yana da kyau; aƙalla, ruɗani da yawa gajerun lambobin da ake amfani da su don ƙirƙirar zai ƙare, amma zai ɗauki lokaci kafin mutane, musamman waɗanda ba su da ilimi, su dace da sabon ci gaban.

“Na yi imanin yawancin mutanenmu, musamman waɗanda ke yankunan karkara da marasa galihu, su ma ba su san da wannan ci gaban ba. “Ina son gwamnati ta yi ƙarin haske kan ƙa’idojin har sai matsakaicin Najeriya zai saba da shi,” in ji ta.

Miss Bolanle Adeniran, wata mai sayar da recharge card, ta shaida wa NAN cewa ta daɗe tana ilmantar da kuma taimaka wa abokan cinikinta da ba su san da sabbin lambobin ba.

Adeniran ya ce, “Da yawa kwastomomi, waɗanda ba za su iya karantawa da fahimtar saƙon da ke ba su umarni da yin amfani da gajerun lambobi masu jituwa ba, suna zuwa suna ƙorafin cewa ‘recharge file’ yana da matsala.”

Ta bayyana ƙwarin gwiwar cewa da lokaci mai tsawo, ‘yan Najeriya za su saba da sabbin ƙa’idojin. Shi ma da yake magana, wani ɗalibin Jami’ar Ibadan (UI), Ibrahim Ali, ya ce ya koma amfani da manhaja na bankinsa wajen yin cajin lambobin wayarsa guda uku, saboda bai iya sanin lambar da ke aiki ga kowa ba. Ali, ya yaba wa NCC kan ɓullo da gajerun ƙa’idojin da aka daidaita.

3 COMMENTS

Leave a Reply