Connect with us

Hukumar Kwastam

Hukumar Kwastam ta Najeriya ta kama haramtattun kayayyaki na miliyan 55 a Adamawa

Published

on

Hukumar Kwastam ta Najeriya ta kama wasu fasa ƙwaurin kayayyaki da suka kai Naira miliyan 55.3 a kan iyakar Adamawa da Taraba tun ranar 18 ga watan Afrilu.

“An rufe iyakokin Adamawa da Taraba da sauran iyakokin Arewa-maso-gabas a hukumance tsawon shekaru.

“Wasu marasa gaskiya har yanzu suna bin iyakokin da aka rufe gaba ɗaya,” in ji Kwanturolan Hukumar Kwastam mai kula da yankin, Suleiman Abdullahi, ya shaida wa manema labarai ranar Juma’a a Yola.

Ya ce kayayyakin da aka yi fasa-ƙwaurin sun haɗa da wata motar dakon man fetur mai ɗauke da Duty Paid Value (DPV) na Naira miliyan 18.7 da wata motar da ke jigilar buhunan taki 493 da DPV naira miliyan 7.7.

KU KUMA KARANTA: Hukumar kwastam ta kama mutane 4 ɗauke da fakiti 553 na tabar wiwi

Sauran sun haɗa da motar Toyota Starlet da ke jigilar man fetur; Buhunan shinkafa 10 na buhunan shinkafa na waje da buhunan Vodka 23,520 na ƙasar waje ba tare da takardar shaidar amincewa daga hukumar NAFDAC ba.

3 Comments

3 Comments

  1. Pingback: Hukumar Kwastam ta ƙaddamar da ɗakin mai ɗauke da kujeru 150 a Onne | Neptune Prime Hausa

  2. Pingback: Hukumar Kwastam ta Najeriya ta kama ƙwayar ‘tramadol’ ta biliyan 1.8 a Legas | Neptune Prime Hausa

  3. Pingback: Hukumar Kwastam ta Najeriya ta kama ƙwayar ‘tramadol’ ta biliyan 1.8 a Legas - LEGEND FM DAURA

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Hukumar Kwastam

Hukumar Kwastam ta kama haramtattun kayayyaki na sama da naira biliyan ɗaya

Published

on

Hukumar Kwastam ta yankin Seme na hukumar hana fasa ƙwauri ta ƙasa (NCS) ta kama wasu kayayyaki da aka kama da suka kai kimanin Naira biliyan 1.8 na harajin da ake biya (DPV) daga ranar 23 ga Janairu zuwa 8 ga Satumba 2023.

Kwanturolan Hukumar Kwastam, Mista Dera Nandi, ya shaida wa manema labarai yadda aka kama a Seme ranar Juma’a.

Ɗaya daga cikin motocin da rundunar ta ƙwace tana ɗauke da lita 45 na man fetur. Kwantirolan ya yi ƙarin haske, inda ya bayyana cewa suna ɗauke da shinkafa 9,500 kwatankwacin tireloli 16 na shinkafar ƙasar waje, kuma suna da kuɗin harajin Naira miliyan 312.2. ”

Mun kuma kama 15,389 na Kayayyakin Janaral. “Akan magungunan da muke da su, mun kama fakiti 41 na Cannabis Sativa, Allunan 4,900 225mg na Tramadol Tamol-X, 3,600 Allunan 225mg Tramadol Royal,” in ji shi.

KU KUMA KARANTA: Hukumar Kwastam ta kama busasshen Kifin shark da al’aurar jaki na biliyan biyu a Legas

Kwamishinan ya ce rundunar ta kuma kama allunan Heineken Ecstacy guda 157 da fakiti 864 na sigari. “Hakazalika, jami’an ‘yan sanda da jami’an ‘yan sanda da ke aiki bisa sahihin bayanan sirri, sun kama Jerrycan lita 1,364 (30) na man fetur, kwatankwacin lita dubu arba’in da ɗari takwas (40,800) sama da tankar tanka ɗaya.

“Wannan yana tare da DPV N24, 663, 355 kawai, a safiyar ranar 8 ga Satumba, tare da rafin Badagry. “kuɗin harajin da aka biya na kayayyakin da aka kama daga ranar 23 ga watan Janairu zuwa Satumba 8 shi ne N1, 827, 362, 619. 00,” inji shi.

Mai kula da fatar jakunan da rundunar ta kama a ranar Juma’a a Seme. Nandi ya ce kuɗin shiga na rundunar na shekarar 2023 ya kasance N1,960,000,000 kawai.

“Ya zuwa safiyar yau 8 ga Satumba, rundunar ta tara N1,904,459, 390.77 kawai. “Wannan yana wakiltar kashi 97.2% na N1,960,000,000 da aka ware domin shekarar 2023,” in ji shi.

Kwantirolan ya bayyana cewa, a lokacin da ake bitar na shekarar 2022, kuɗaɗen shiga ya kai N885,543,098.11.

“Ma’anarta ita ce bayanin kuɗaɗen shiga na rundunar ya shaida cewa an samu ƙarin maƙudan kuɗaɗe na N1, 018,916, 292. 33 (51.98%).

“Wannan ya samo asali ne sakamakon namijin ƙoƙarin da shugabannin rundunar tare da haɗin gwiwar masu ruwa da tsakin mu suka yi domin tabbatar da bin ƙa’idojin samar da kuɗaɗen shiga.

“A fagen yaƙi da fasa ƙwauri, kun riga kun yi magana da kanun labaranmu na baya-bayan nan da aka kama na dalar Amurka miliyan shida na bogi kwatankwacin Naira biliyan 2.7bn,” inji shi.

A cewarsa, jami’an rundunar da ke da hannu wajen ƙwace kuɗaɗen jabun dalar Amurka miliyan 6,000,000, da fasfo na ƙasa da ƙasa na bogi 15, da lasisin tuƙi 10, da fatun jakuna a watan Janairun 2023 sun samu yabo daga Ag. Shugaban Hukumar Kwastam, Adewale Adeniyi.

Continue Reading

Hukumar Kwastam

Hukumar Kwastam ta kama busasshen Kifin shark da al’aurar jaki na biliyan biyu a Legas

Published

on

Hukumar Kwastam ta filin jirgin sama na Murtala Muhammad na Hukumar Kwastam ta Najeriya, (NCS), ta kama wasu kayayyaki da ake zargin busassun Kifaye ne na ‘shark’ da busasshen al’aurar jaki da suka kai Naira biliyan 2.22 a filin jirgin saman Legas.

Kwanturola Muhammed Yusuf ne ya bayyana haka a wani taron manema labarai a Legas ranar Alhamis.

Mista Yusuf ya lura cewa hakan ya kasance ta hanyar haɗa kai da ayyukan yaƙi da fasa ƙwauri tare da haɗin gwiwa da masu ruwa da tsaki.

Mista Yusuf a lokacin da yake yiwa manema labarai ƙarin haske kan katin shaida na hukumar daga watan Janairu zuwa Yuli, ya ce an kama ɗaya daga cikin waɗanda ake zargi da laifin kayan da aka kama kuma ana ci gaba da bincike.

Ya ƙara da cewa, wanda ake zargin da aka kama ɗan Najeriya ne, kuma kayan yana kan hanyar zuwa ƙasar China, yayin da na al’aurar jaki ɗan kasar China ya nufi Hong Kong.

KU KUMA KARANTA: Hukumar Kwastam ta Najeriya ta kama ƙwayar ‘tramadol’ ta biliyan 1.8 a Legas

A cewarsa, fakiti shidan da ake zargin busasshen kifin shark suna da kuɗin jirgi na kyauta na Naira miliyan 221.9, yayin da fakiti 25 na al’aurar jaki na da kuɗin na Naira biliyan 1.01, duka sun kai Naira biliyan 1.22. .

“An kama waɗannan abubuwa ne saboda wasu nau’o’in ƙarya ƙa’idojin fitar da kayayyaki zuwa ƙasashen waje da kuma rashin bin dokar ‘CITES’ kan nau’ukan da ke cikin haɗari kamar yadda dokar hukumar kwastam ta Najeriya ta tanada.

“Daga adadin kifin da muke da shi a nan, abin da ake nufi shi ne cewa muna da kifin sharks sama da dubu da ke cikin hatsari.

Ba za mu iya ci gaba da wannan haramtacciyar fatauci ba saboda a ƙarshen rana, za ta zama mana matsala.

“Dabbobin da ke cikin teku suna da rawar da suke takawa, jefa su cikin haɗari zai shafi yanayin halittu kuma mu jami’ai a (NCS), za mu tabbatar da cewa waɗannan abubuwan da ke cikin jerin haramcin fitar da kayayyaki ba za su iya fita ba,” in ji shi.

Shugaban kwastam ɗin ya bayyana cewa wannan shi ne karo na farko da rundunar ta kama irin wannan kuma an kama ta a wurin fita bayan duk wasu takardu.

Ya ce an ayyana kifin shark haka ne yayin da na al’aurar jaki aka bayyana al’aurar shanu.

Mista Yusuf ya ƙara da cewa za a miƙa kayayyakin ne ga wani sashe na kwastam domin ci gaba da bincike kuma daga ƙarshe za su fitar da ƙarin bayani.

A kan katin shaida daga watan Janairu zuwa Yuli, Yusuf ya ce rundunar ta samu Naira biliyan 47.25, wanda ke nuna kashi 83.24 cikin 100 na abin da aka cimma. “Idan aka kwatanta da lokacin da aka yi a shekarar 2022 na Naira biliyan 40.335, an samu ci gaba da bambamci na Naira biliyan 6.914, wanda ke nuna ƙaruwar kashi 17.14 cikin ɗari,” in ji shi.

Mista Yusuf ya yabawa hafsoshi da jami’an rundunar bisa jajircewarsu ga aikin, ya kuma buƙace su da su riƙa bin ƙa’idojin aiki tare da gudanar da ayyukansu na doka.

Ya kuma yabawa muƙaddashin shugaban hukumar hana fasa ƙwauri ta Kwastam, Adewale Adeniyi, da tawagarsa bisa yadda suke ba su damar gudanar da ayyukansu a koda yaushe.

“Ina godiya ga masu ruwa da tsakinmu masu mahimmanci da hukumomin ‘yan uwanmu da ke nuna damuwa kuma suna haɗa kai da sabis don goyon bayansu na ci gaba,” in ji shi.

Continue Reading

Hukumar Kwastam

Ɗan fashin mota ya kashe jami’in kwastam a Kebbi

Published

on

Hukumar Kwastam ta Najeriya (NCS) reshen jihar Kebbi, a ranar Lahadin da ta gabata ta tabbatar da kisan wani ma’aikacinta mai suna Aminu Abdullahi da wani da ake zargin mai safarar motoci ya yi a ƙaramar hukumar Yauri ta jihar.

Kakakin hukumar, ASC Mubarak Mustapha, ya tabbatar da faruwar lamarin a wata sanarwa da ya fitar a Birnin Kebbi.

Ya ce: “Hukumar NSC reshen jihar Kebbi, ta jajantawa iyalan jami’in kwastam, Aminu Abdullahi, wanda wani da ake zargin ɗan safarar mota ne ya kashe a lokacin da yake bakin aiki.

“Lamarin ya faru ne a ranar 13 ga watan Yuli, da misalin ƙarfe 4:00 na safe, inda wata mota ƙirar Toyota Corolla ta shekarar 2015 mai lamba: 2TBURHE3FC456204 ta kutsa cikin mamacin da ke kan hanyar Tamac, ƙaramar hukumar Yauri ta jihar”.

Ya ce an garzaya da jami’in zuwa babban asibitin garin Yauri domin samun kulawar gaggawa bayan an kai masa ɗaukin gaggawa.

“Daga baya an ɗauke shi zuwa Asibitin Orthopedic na Wamakko da ke ƙaramar hukumar Wamakko ta Jihar Sakkwato.

“Abin takaici, ya rasu a wannan safiya bayan ya amsa magani a cikin dare,” in ji shi.

Malam Mubarak ya yi addu’ar Allah ya jiƙan mamacin ya kuma baiwa iyalansa haƙurin jure rashin.

KU KUMA KARANTA: ‘Yan Majalisu sun nemi kawo ƙarshen kashe-kashe a Zamfara

Kakakin ya ce, an kama ɗaya mai suna Abdulwasiu Salawudeen, wanda ke tuƙa motar, kuma an kai shi hedikwatar rundunar domin ci gaba da bincike.

A halin da ake ciki, hukumar ta ce ta shirya fareti a karon farko cikin shekaru uku domin ƙara ƙwarin gwiwar jami’anta da mazajensu.

“Dalili na faretin shi ne ƙarfafa gwiwa, dasa ladabtarwa, ɗaure jami’an tsaro daidai gwargwado da aiwatar da muhimman ayyukan hukumar NCS na samar da kuɗaɗen shiga, daƙile fasa-ƙwauri, sauƙaƙa harkokin kasuwanci, samar da tsaro da kuma inganta dangantakar kwastam ga al’ummomin da suka karɓi bakuncinsu.

Ya ƙara da cewa “Kwamantin yankin na rundunar, Dakta Ben Oramalugo ya jaddada buƙatar jami’an su kasance masu kula da ‘yan’uwansu kuma su riƙa ganin juna a matsayin ‘yan uwa sanye da kayan aiki, sannan kuma su taimaka wa juna da hankali da ƙarfafa gwiwa,” in ji shi.

Continue Reading

GOCOP ACCREDITED MEMBER

You May Like