Faransa za ta janye jakadanta a jamhuriyar Nijar

0
299

Shugaban Faransa Emmanuel Macron ya ce Faransa za ta janye jakadanta tare da kawo ƙarshen duk wani haɗin gwiwa da sojojin ƙasar ke yi da Nijar bayan juyin mulki.

“Faransa ta yanke shawarar janye jakadanta. Nan da sa’o’i masu zuwa jakadan mu da jami’an diflomasiyya da dama za su koma Faransa,” in ji Mista Macron.

Ya ƙara da cewa haɗin gwiwar soja ya “ƙare” kuma sojojin Faransa za su fice a cikin “watanni masu zuwa”.

Gwamnatin mulkin soji da ta ƙwace mulki a Nijar a watan Yuli ta yi maraba da matakin.

A cikin wata sanarwa da kamfanin dillancin labarai na AFP ya naƙalto, “A wannan Lahadin muna murnar wani sabon mataki na samun ‘yancin cin gashin kan Nijar,” in ji gwamnatin mulkin soja.

KU KUMA KARANTA: Jakadan Faransa zai ci gaba da zama a Nijar – Macron

Akwai kimanin sojojin Faransa 1,500 a wannan ƙasa ta Afirka ta Yamma wadda ba ta da ruwa.

Matakin da birnin Paris ya ɗauka ya biyo bayan nuna ƙyama da zanga-zangar nuna adawa da kasancewar Faransa a cikin ƙasar, tare da gudanar da zanga-zanga akai-akai a Yamai babban birnin ƙasar.

Matakin ya kawo cikas ga ayyukan da Faransa ke yi da masu kaifin kishin Islama a yankin Sahel da kuma tasirin Paris a can.

Amma Mista Macron ya ce Faransa “ba za ta yi garkuwa da masu tsattsauran ra’ayi ba,” yayin da yake magana da gidajen talabijin na TF1 na Faransa da na Faransa 2.

Mista Macron ya ce har yanzu yana ɗaukar hamɓararren shugaban Nijar Mohamed Bazoum, wanda a halin yanzu shugabannin juyin mulkin ke tsare da shi a matsayin “hukumar halaltacciyar ƙasar” kuma ya sanar da shi matakin da ya ɗauka.

Ya bayyana hamɓararren shugaban a matsayin “mai garkuwa”. “Wannan juyin mulkin ya kai masa hari ne saboda yana gudanar da gyare-gyare na jajircewa da kuma yadda aka yi ƙabilanci da kuma rashin tsoro na siyasa,” in ji shi.

Nijar na ɗaya daga cikin ƙasashen da Faransa ta yi wa mulkin mallaka a yammacin Afirka a baya-bayan nan da sojoji suka ƙwace iko da su, ta bi Burkina Faso da Guinea da Mali da kuma Chadi.

An yi juyin mulki na baya-bayan nan a Gabon a watan Agusta. Vitriol da ke adawa da Faransa ya bunƙasa a yankin a shekarun baya-bayan nan, inda da yawa daga cikin ‘yan siyasar yankin ke zargin Paris da aiwatar da manufofin son zuciya, zargin da Faransa ta musanta.

An kuma nuna damuwa a ƙasashen yammacin duniya game da rawar da ake takawa a yankin Sahel na ƙungiyar ‘yan amshin shatan Wagner ta Rasha.

Ana zarginta da take haƙƙin ɗan Adam kuma tana taimaka wa wasu sabbin gwamnatocin sojoji.

Leave a Reply