EU ta sake jaddada aniyar ƙarfafa dimokraɗiyyar Najeriya

1
443

Ƙungiyar Tarayyar Turai (EU), ta jaddada ƙudirinta na ƙarfafa dimokuraɗiyyar Najeriya tare da inganta haɗa kai a harkokin mulki.

Olawumi Laolu, Manajan Shirye-shiryen Dimokuraɗiyya da Doka na EU, ya bayyana hakan a cikin wata sanarwa a ƙarshen taron kwanaki biyu na koma bayan ƙungiyar EU-SDGN a Legas.

Misif Laolu ta ce EU ta hanyar shirinta na tallafawa mulkin a Najeriya (EU-SDGN), tana kuma aiki don zurfafa cuɗanya da matasa, mata da naƙasassu, ta hanyar ƙungiyar ta.

“Shirin EU-SDGN yana ba da tallafi ga cibiyoyin gwamnati da tallafi, musamman, tsarin zaɓen Najeriya. “Yana ba da tallafi na fasaha ga waɗanda aka yi niyya.

KU KUMA KARANTA: NUJ jihar Yobe, ta nuna rashin jin daɗi da ƙara farashi da masu gidajen mai suka yi

“Yankin EU-SDGN guda shida sun haɗa da: Taimakawa INEC; Taimakawa Majalisar Dokoki ta ƙasa da ɓangaren Shari’a; Goyon bayan Jam’iyyun Siyasa; Taimakawa ga Media; Taimakawa Mata, Matasa da Naƙasassu da Tallafawa ƙungiyoyin Jama’a (CSOs).”

Madam Laolu ta ce, ja da baya ya yi nazari ne kan ayyukan da ƙungiyar ta yi a cikin watanni 12 da suka gabata, da nufin fahimtar abin da ya yi aiki da abin da bai yi tasiri ba, da gano ƙalubalen da aka fuskanta, da kuma tsara hanyoyin da za a bi don magance su.

Ta bayyana cewa yana da matuƙar muhimmanci a yi tunani a kan zaɓen da aka kammala, sannan ta buƙaci ƙungiyar EU-SDGN da kada ta manta da jihohin Kogi, Bayelsa da Imo da za a yi zaɓe nan da kwanaki 100.

“A cikin watanni 12 da suka gabata, mun sami babban shirin aiki inda membobi daban-daban na ƙungiyar EU-SDGN ke ba da ayyuka da yawa da tallafin fasaha ga masu ruwa da tsaki waɗanda muka gano tare.

“Saboda haka, ja da baya, ya nemi ganin ko tsoma bakin da muka shirya na tsawon watanni biyu masu zuwa zai taimaka mana wajen magance ƙalubalen da muka gani a lokacin zaɓen, da kuma sakamakon zaɓen nan da nan,” in ji ta.

Misis Laolu ta ce koma bayan da suka yi ya samar da dama ga dukkan abokan hulɗar su tattauna wuraren shiga tsakani da suka yi, da irin matakan da suka ɗauka a lokacin zaɓen da kuma abin da ƙungiyar ta yi la’akari da muhimman batutuwan da ya kamata a magance su ci gaba.

“Game da abin da muke yi game da haɓaka iya aiki, wani abu da ya kamata a yi la’akari da shi a zahiri shi ne cewa shirin EU-SDGN na Nijeriya ne kuma ƙungiyoyin jama’a ne ke aiwatar da shi. Kuma wannan shi kansa, shi ne hanyarmu ta bayar da gudumawa da gina sararin jama’a a Nijeriya.

“Ta yaya za mu samar da wata kafa wadda ƙungiyoyin farar hula za su fi yin cuɗanya da gwamnati tare da samar da ƙarfin da za su tabbatar da cewa sun mai da hankali kan al’amuran, kuma suna gudanar da ayyukansu a cikin yanayin da zai taimaka musu wajen yin amfani da muryar talakawan Najeriya yadda ya kamata, kuma mafi kyau biya buƙatu da nufin mutanen Najeriya?

“Don haka, wannan a cikin kansa a gare ni, ina tsammanin babban inganci ne. Amma a yin wannan, muna yin hulɗa tare da duk masu ruwa da tsaki da aka gano.

Kuma idan na faɗi haka, ina nufin gwamnati, ƙungiyoyin jama’a, da jama’a.” Laolu ta ce EU na aiki tare da gwamnati a cikin hukumar gudanar da zaɓe, don ba da taimakon fasaha.

Ta ce EU tana kuma aiki da ɓangaren shari’a ta hanyar horas da alƙalai da kuma sauran jami’an kotun.

Ta ƙara da cewa ƙungiyar tana kuma aiki tare da kafafen yaɗa labarai don inganta ingantaccen yanayi na doka don kafafen yaɗa labarai su yi aiki da kuma Hukumar Watsa Labarai ta yadda za ta inganta yawan jama’a a kafafen yaɗa labarai da sararin samaniya.

“Haƙiƙa, ina ganin yana da matuƙar muhimmanci a nanata a nan cewa mun gudanar da zaɓukan jihohin Kogi, Bayelsa da kuma Imo cikin kwanaki sama da 100.

Ta ƙara da cewa, “Don haka abin da ya sa a gaba shi ne a samar da amana ga al’ummar Najeriya ta hanyar tabbatar da cewa an gudanar da zaɓukan ta hanyar da ta dace da za ta ƙara sanya ƙwarin gwiwa kan harkokin zaɓe a Najeriya.”

Ta ce membobin ƙungiyar EU-SDGN sun haɗa da: DAI Global, Policy and Legal Advocacy Center, PLAC, Yiaga Africa, Kukah Centre, International Press Center, IPC, Institute for Media and Society, IMS, Nigerian Women Trust Fund, NWTF , ElectHER, da TAF Africa.

Sauran sun haɗa da: Kwamitin zaman lafiya na ƙasa, SOS, Cibiyar Bayar da Shawarar Dokoki ta Jama’a, (CISLAC), Tabbatar da Laifin Kamfanoni da Haɗin Kan Jama’a Afirka, (CAPPA), Adalci, Hukumar Ci Gaba da Zaman Lafiya, JDPC, Ci gaban Adalci da Ƙaddamar da Zaman Lafiya, da Adalci, Ci gaba da Zaman Lafiya.

1 COMMENT

Leave a Reply