Connect with us

Labarai

Dattawan Katsina sun buƙaci tattaunawa tsakanin ECOWAS da masu mulkin Nijar

Published

on

Ƙungiyar dattawan Katsina ta yi ƙira ga ECOWAS da AU da su tattauna da shugabannin sojoji a Jamhuriyar Nijar domin mayar da ƙasar cikin mulkin dimokuraɗiyya cikin lumana.

Wani dattijon jihar, kuma shugaban riƙo na ƙungiyar Aliyu Saulawa ne ya yi wannan ƙiran ta bakin sakataren su Ali Muhammad yayin ganawa da manema labarai a ranar Litinin a Katsina.

Ya yi nuni da cewa, wannan karimcin zai baiwa gwamnatin mulkin soja damar samun shirin miƙa mulki ta siyasa tare da kaucewa mummunan sakamakon juyin mulkin soja.

Saulawa, yayin da yake magana kan barazanar da ake zargin ‘yan juyin mulkin na kashe Mohamed Bazoum, shugaban jamhuriyar Nijar da aka hamɓare, ya yi mamakin ko mene ne amfanin shiga tsakani na ƙungiyar ECOWAS idan ta kawo ƙarshen yaƙi da Nijar.

KU KUMA KARANTA: Sojojin Nijar sun amince su tattauna da ECOWAS

A cewarsa, sakamakon shiga tsakani na soji da ƙungiyar ECOWAS za ta yi zai fuskanci al’ummar ƙasar da ma wasu jihohin Najeriya da ke da iyaka da Nijar.

“Ya kamata ECOWAS ta yi la’akari da illolin da ke faruwa, sakamakon yaƙi, ba abu ne mai sauƙi ba.

Don haka, batun amfani da ƙarfi ba ya taso, a gaskiya, bai kamata ya shigo ba. “Muna ba da shawara, kamar kowane ɗan ƙasa da ya yi magana kan amfani da ƙarfi, muna ƙira ga Shugaba Bola Tinubu da ya ga dalili a cikin wannan hali.

“Najeriya da Nijar duk ɗaya ne; muna da abubuwa da yawa iri ɗaya,” in ji Mista Saulawa.

Mista Saulawa ya ce Najeriya ba ta rasa matsuguni da har ma za ta yi tunanin kashe kuɗi da ƙarfin soji kan rikicin cikin gida na Nijar a lokacin da ‘yan Najeriya ke fama da matsalar tsaro da sauran ƙalubale.

“Bari ECOWAS ta yi ƙoƙarin shiga tsakani ta hanyar diflomasiyya, su gana da waɗannan shugabannin sojojin su nemi lafiyar Bazoum,” ya gargaɗi ƙungiyar yankin.

Ya kuma ja kunnen ƙungiyar ECOWAS kan duk wani fata na cewa masu juyin mulkin za su miƙa mulki nan take bayan sun samu nasarar karɓar ragamar shugabancin ƙasar.

“Kuna ganin shugaban sojan da ya jagoranci juyin mulkin da aka yi nasara zai yi murabus a lokacin da sakamakon mutuwa?” Ya tambaya.

Ya kuma bayyana gazawar da shugaba Tinubu ya yi na naɗa tsohon gwamnan jihar Aminu Masari a matsayin minista a majalisar ministoci mai zuwa a matsayin rashin adalci.

Click to comment

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Al'ajabi

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Published

on

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Wani sabon bene mai hawa biyu a Jihar Legas, ya rushe yayin da ake tsaka da mamakon ruwan sama wanda ya haddasa ambaliya a wasu sassan jihar.

Ginin ya rushe ne a lamba 12 da ke yankin Cameroun kusa da Ewenla a Mushin.

Hukumar Bayar da Agajin Gaggawa ta jihar (LASEMA), ta bayyana cewar bayan isar jami’anta wajen da lamarin ya faru, ta gano wani sabon gini mai hawa biyu ya rushe.

An ceto mutum bakwai; mata uku da maza huɗu, tuni aka kai su asibiti domin duba lafiyarsu.

KU KUMA KARANTA: Wani bene mai hawa 4 ya rufta da mutane a Abuja

Ya zuwa yanzu dai hukumar, ta ce babu wanda ya mutu a dalilin rushewar ginin.

Babban sakataren LASEMA, Dokta Olufemi Damilola Oke-Osanyintolu, ya ce ana ci gaba da gudanar aikin ceto don tabbatar da babu wanda ya maƙale a baraguzai.

Continue Reading

Labarai

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Published

on

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Rahotanni sun bayyana cewar wani jami’in Hukumar Yaƙi da Masu Yi Wa Tattalin Arziƙin Ƙasa Zagon Ƙasa (EFCC), ya hallaka kansa har lahira a Abuja.

An tsinci gawar marigayin ne a gidansa da ke babban birnin tarayya.

Marigayin, wanda ba a bayyana sunansa ba, an ce ya kasance ɗaya daga cikin waɗanda suka yi kwas na 5 a makarantar horas da masu yi wa ƙasa hidima ta hukumar yaƙi da cin hanci da rashawa.

An ruwaito cewar yana da ƙwazo da himma a wajen gudanar da ayyukansa.

Wata majiya ta ce jami’in ya jima yana fama da baƙin ciki da matsalolin rayuwa kafin mutuwarsa.

Kakakin EFCC, Dele Oyewale, ya shaida wa manema labarai cewa hukumar za ta binciki musababbin da ya sanya ya kashe kansa, kuma hukumar za ta taimaka wa iyalansa.

Oyewale, ya ƙara da cewa hukumar za ta binciki wasu abubuwa da suka haɗa da matsalar taɓin hankali da kuma matsalolin iyali waɗanda ka iya sanya ma’aikacin kashe kansa.

KU KUMA KARANTA: Ana zargin wani jami’in kwastam ya kashe kansa a Abuja

Sai dai ya ce hukumar ba za ta fitar da wata sanarwa ko kuma bayyana sunan jami’in ba, har sai an kammala bincike.

Continue Reading

Labarai

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

Published

on

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

Hukumar Kula da Ingancin Abinci da Magunguna ta Ƙasa (NAFDAC), ta rufe shaguna kusan 100 a babbar kasuwar Ogbete ta Jihar Enugu, bisa zargin sayar da wasu abubuwan sha na jabu.

Daraktan NAFDAC, Martins Iluyomade a yankin Kudu maso Gabas, ya ce hukumar ta ɗauki matakin ne bayan wani samame da ta kai a ranar Litinin.

A yayin samamen jami’an hukumar NAFDAC, sun cafke wata babbar mota ɗauke da kayayyakin maye tare da cafke wasu ‘yan kasuwa huɗu da ake zargi da hannu wajen sayar da jabun abubuwan sha.

Iluyomade, wanda masanin haɗa magunguna ne, ya nanata cewa matakin ya zama dole domin kare masu amfani da ire-iren kayayyakin .

Ya ce waɗanda ake zargin a halin yanzu ana kan bincikensu kuma za su fuskanci tuhuma a gaban kotu bayan kammala binciken.

KU KUMA KARANTA: NAFDAC ta haramta amfani da maganin tari na yara na kamfanin J&J

Har wa yau, ya nanata ƙudurin NAFDAC na kawar da kayayyaki marasa inganci, da jabun abubuwan ci da sha, da gurɓatattun kayayyaki a kasuwa.

Ya ƙara da cewa, an gudanar da binciken ne tare da haɗin gwiwar hukumomin tsaro.

A gefe guda kuma, ya bayyana muhimmancin aikin hukumar na tabbatar da lafiyar al’umma.

Continue Reading

GOCOP ACCREDITED MEMBER

You May Like