Dattawan Katsina sun buƙaci tattaunawa tsakanin ECOWAS da masu mulkin Nijar

0
286

Ƙungiyar dattawan Katsina ta yi ƙira ga ECOWAS da AU da su tattauna da shugabannin sojoji a Jamhuriyar Nijar domin mayar da ƙasar cikin mulkin dimokuraɗiyya cikin lumana.

Wani dattijon jihar, kuma shugaban riƙo na ƙungiyar Aliyu Saulawa ne ya yi wannan ƙiran ta bakin sakataren su Ali Muhammad yayin ganawa da manema labarai a ranar Litinin a Katsina.

Ya yi nuni da cewa, wannan karimcin zai baiwa gwamnatin mulkin soja damar samun shirin miƙa mulki ta siyasa tare da kaucewa mummunan sakamakon juyin mulkin soja.

Saulawa, yayin da yake magana kan barazanar da ake zargin ‘yan juyin mulkin na kashe Mohamed Bazoum, shugaban jamhuriyar Nijar da aka hamɓare, ya yi mamakin ko mene ne amfanin shiga tsakani na ƙungiyar ECOWAS idan ta kawo ƙarshen yaƙi da Nijar.

KU KUMA KARANTA: Sojojin Nijar sun amince su tattauna da ECOWAS

A cewarsa, sakamakon shiga tsakani na soji da ƙungiyar ECOWAS za ta yi zai fuskanci al’ummar ƙasar da ma wasu jihohin Najeriya da ke da iyaka da Nijar.

“Ya kamata ECOWAS ta yi la’akari da illolin da ke faruwa, sakamakon yaƙi, ba abu ne mai sauƙi ba.

Don haka, batun amfani da ƙarfi ba ya taso, a gaskiya, bai kamata ya shigo ba. “Muna ba da shawara, kamar kowane ɗan ƙasa da ya yi magana kan amfani da ƙarfi, muna ƙira ga Shugaba Bola Tinubu da ya ga dalili a cikin wannan hali.

“Najeriya da Nijar duk ɗaya ne; muna da abubuwa da yawa iri ɗaya,” in ji Mista Saulawa.

Mista Saulawa ya ce Najeriya ba ta rasa matsuguni da har ma za ta yi tunanin kashe kuɗi da ƙarfin soji kan rikicin cikin gida na Nijar a lokacin da ‘yan Najeriya ke fama da matsalar tsaro da sauran ƙalubale.

“Bari ECOWAS ta yi ƙoƙarin shiga tsakani ta hanyar diflomasiyya, su gana da waɗannan shugabannin sojojin su nemi lafiyar Bazoum,” ya gargaɗi ƙungiyar yankin.

Ya kuma ja kunnen ƙungiyar ECOWAS kan duk wani fata na cewa masu juyin mulkin za su miƙa mulki nan take bayan sun samu nasarar karɓar ragamar shugabancin ƙasar.

“Kuna ganin shugaban sojan da ya jagoranci juyin mulkin da aka yi nasara zai yi murabus a lokacin da sakamakon mutuwa?” Ya tambaya.

Ya kuma bayyana gazawar da shugaba Tinubu ya yi na naɗa tsohon gwamnan jihar Aminu Masari a matsayin minista a majalisar ministoci mai zuwa a matsayin rashin adalci.

Leave a Reply