Connect with us

Labarai

Dakatar da aikin jirgin max ba zai shafi jigilar alhazai ba – NAHCON

Published

on

Hukumar Alhazai ta Najeriya NAHCON, ta ce dakatarwar da hukumar kula da zirga-zirgar jiragen sama ta Najeriya (NCAA) ta yi a cikin gida na Max Air ba zai shafi jigilar alhazan Najeriya zuwa gida ba.

Mataimakin daraktan yaɗa labarai na hukumar Mousa Ubandawaki ne ya bayyana hakan a wata sanarwa da ya fitar ranar Alhamis a birnin Makkah na ƙasar Saudiyya.

Jirgin Max Air na ɗaya daga cikin kamfanonin jiragen sama na Najeriya da gwamnatin tarayya ta amince da jigilar maniyyata 16,326 zuwa ƙasar Saudiyya da dawo da su ƙasar bayan kammala aikin hajjin shekarar 2023.

KU KUMA KARANTA: NAHCON ta baiwa kamfanonin jiragen saman Najeriya ƙarin wa’adi na kwaso ‘yan ƙasar dake Saudiyya

Ubandawaki ya ce wannan bayanin ya zama dole don kwantar da hankalin mahajjata da ‘yan uwa da ke gida cewa dokar dakatarwar ta ta’allaƙa ne ga max air services na cikin gida wanda ba ya shafar hayarsu da ayyukansu na ƙasa da ƙasa.

“Sakamakon dakatarwar da Hukumar Kula da Sufurin Jiragen Sama ta Najeriya (NCAA) ta yi na dakatar da ayyukan gida na Max Air, ya zama wajibi a fayyace cewa dakatarwar ba ta yi tasiri ba kuma ba za ta shafi aikin jigilar Hajji a Saudiyya ba.

“Hakan ya faru ne saboda tsaikon da aka samu a kan jirgin Boeing 737 na Airline wanda ya kasance jigon binciken NCAA na wani lokaci.

Jirgin da ake amfani da shi wajen jigilar alhazan Najeriya ba ɗaya da wanda ke kan hanyarsu ta cikin gida ba.

“Saboda haka, hukumar na son tabbatar wa da ‘yan Nijeriya da ma alhazai musamman cewa, zirga-zirgar alhazan Nijeriya za su ci gaba da tafiya ba tare da taɓarɓare wa ba, kuma kamfanin jirgin zai ci gaba da amfani da guraben da Hukumar Kula da Sufurin Jiragen Sama ta Saudiyya (GACA) ta ba shi ba tare da hana shi ba.”

Mista Ubandawaki, wanda ya godewa ɗaukacin ‘yan Najeriya da mahajjata saboda haƙuri da juriya da suka nuna, ya tabbatar da ƙudirin hukumar na jigilar dukkan maniyyatan zuwa Najeriya cikin lokaci mai tsawo.

Hukumar NCAA ta dakatar da ayyukan dukkan jiragen Boeing 737 a cikin jirgin Max Air.

An sanar da dakatarwar ne a wata wasiƙa mai ɗauke da kwanan watan 12 ga watan Yuli, da kuma mai take “Dakatar da sassan A3 da D43 na Ayyukan Ayyuka da aka baiwa kamfanin Max Air da gaggawa.”

Wasiƙar tana ɗauke da sa hannun darakta mai kula da horar da ayyuka da lasisi na NCAA Kyaftin Ibrahim Dambazau a madadin Kyaftin Musa Nuhu, Darakta Janar na NCAA.

Sashe na A3 yayi magana da izinin jirgin sama kuma D43 ya yi ma’amala da Lissafin Jirgin sama na ƙayyadaddun ayyukan da aka baiwa Max Air Ltd.

A cewar wasiƙar, “Hukumar kula da zirga-zirgar jiragen sama ta Najeriya (NCAA) a nan ta dakatar da Sassan A3 (Izinin Jirgin sama) da D43 (Jerin Jiragen Sama) na Takaddun Ayyukan da aka baiwa Max Air Ltd. dangane da ayyukan jirgin Boeing B737 a cikin jirgin rundunar ku.

“Tare da dakatarwar da ke sama, nan da nan za ku dakatar da ayyukan dukkan jiragen Boeing B737 a cikin rundunar ku.”

Click to comment

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Al'ajabi

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Published

on

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Wani sabon bene mai hawa biyu a Jihar Legas, ya rushe yayin da ake tsaka da mamakon ruwan sama wanda ya haddasa ambaliya a wasu sassan jihar.

Ginin ya rushe ne a lamba 12 da ke yankin Cameroun kusa da Ewenla a Mushin.

Hukumar Bayar da Agajin Gaggawa ta jihar (LASEMA), ta bayyana cewar bayan isar jami’anta wajen da lamarin ya faru, ta gano wani sabon gini mai hawa biyu ya rushe.

An ceto mutum bakwai; mata uku da maza huɗu, tuni aka kai su asibiti domin duba lafiyarsu.

KU KUMA KARANTA: Wani bene mai hawa 4 ya rufta da mutane a Abuja

Ya zuwa yanzu dai hukumar, ta ce babu wanda ya mutu a dalilin rushewar ginin.

Babban sakataren LASEMA, Dokta Olufemi Damilola Oke-Osanyintolu, ya ce ana ci gaba da gudanar aikin ceto don tabbatar da babu wanda ya maƙale a baraguzai.

Continue Reading

Labarai

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Published

on

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Rahotanni sun bayyana cewar wani jami’in Hukumar Yaƙi da Masu Yi Wa Tattalin Arziƙin Ƙasa Zagon Ƙasa (EFCC), ya hallaka kansa har lahira a Abuja.

An tsinci gawar marigayin ne a gidansa da ke babban birnin tarayya.

Marigayin, wanda ba a bayyana sunansa ba, an ce ya kasance ɗaya daga cikin waɗanda suka yi kwas na 5 a makarantar horas da masu yi wa ƙasa hidima ta hukumar yaƙi da cin hanci da rashawa.

An ruwaito cewar yana da ƙwazo da himma a wajen gudanar da ayyukansa.

Wata majiya ta ce jami’in ya jima yana fama da baƙin ciki da matsalolin rayuwa kafin mutuwarsa.

Kakakin EFCC, Dele Oyewale, ya shaida wa manema labarai cewa hukumar za ta binciki musababbin da ya sanya ya kashe kansa, kuma hukumar za ta taimaka wa iyalansa.

Oyewale, ya ƙara da cewa hukumar za ta binciki wasu abubuwa da suka haɗa da matsalar taɓin hankali da kuma matsalolin iyali waɗanda ka iya sanya ma’aikacin kashe kansa.

KU KUMA KARANTA: Ana zargin wani jami’in kwastam ya kashe kansa a Abuja

Sai dai ya ce hukumar ba za ta fitar da wata sanarwa ko kuma bayyana sunan jami’in ba, har sai an kammala bincike.

Continue Reading

Labarai

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

Published

on

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

Hukumar Kula da Ingancin Abinci da Magunguna ta Ƙasa (NAFDAC), ta rufe shaguna kusan 100 a babbar kasuwar Ogbete ta Jihar Enugu, bisa zargin sayar da wasu abubuwan sha na jabu.

Daraktan NAFDAC, Martins Iluyomade a yankin Kudu maso Gabas, ya ce hukumar ta ɗauki matakin ne bayan wani samame da ta kai a ranar Litinin.

A yayin samamen jami’an hukumar NAFDAC, sun cafke wata babbar mota ɗauke da kayayyakin maye tare da cafke wasu ‘yan kasuwa huɗu da ake zargi da hannu wajen sayar da jabun abubuwan sha.

Iluyomade, wanda masanin haɗa magunguna ne, ya nanata cewa matakin ya zama dole domin kare masu amfani da ire-iren kayayyakin .

Ya ce waɗanda ake zargin a halin yanzu ana kan bincikensu kuma za su fuskanci tuhuma a gaban kotu bayan kammala binciken.

KU KUMA KARANTA: NAFDAC ta haramta amfani da maganin tari na yara na kamfanin J&J

Har wa yau, ya nanata ƙudurin NAFDAC na kawar da kayayyaki marasa inganci, da jabun abubuwan ci da sha, da gurɓatattun kayayyaki a kasuwa.

Ya ƙara da cewa, an gudanar da binciken ne tare da haɗin gwiwar hukumomin tsaro.

A gefe guda kuma, ya bayyana muhimmancin aikin hukumar na tabbatar da lafiyar al’umma.

Continue Reading

GOCOP ACCREDITED MEMBER

You May Like