Abubuwan da ba ku ji ba game da ƙasar Mozambik (Hotuna)

Mozambik, ƙasa ce da ke kudu maso gabashin Afirka, ta na kuma da iyaka da Tekun Indiya daga gabas, Tanzania a arewa, Malawi da Zambiya a arewa maso yamma, Zimbabwe a yamma, da Eswatini da Afirka ta Kudu a kudu maso yamma.

Ƙasar ta na da babban teku da ke da mahimmanci ga tattalin arziƙin ƙasar da kuma rawar da yawon buɗe ido da kamun kifi ke taka wa wajen ci gaban ƙasar.

Ƙasar mai cin gashin kanta a halin yanzu, an raba wani yanki daga cikinta zuwa Comoros, Mayotte da Madagascar ta tashar ruwa na Mozambik da ke gabas.

Tsakanin ƙarni na 7 zuwa na 11, jerin garuruwan tashar jiragen ruwa na Swahili sun haɓaka a wannan yanki, waɗanda suka ba da gudunmawa ga haɓaka al’ada da harshen Swahili.

A ƙarshen zamanin da, ‘yan kasuwa daga Somaliya, Habasha, Masar, Saudi Arabiya, Parisa, da Indiya ne ke yawan zuwa waɗannan garuruwa domin fatauci.

Tsibirin Mozambik, wani yanki ne mai cike da murjani a gaɓar tekun ƙasar, kuma wani matsayi ne mai muhimmancin tarihi, inda al’adu daban-daban suka haɗu kuma suka bar tarihi a lokacin ɓullowa da bunƙasuwar hanyar cinikin teku tsakanin nahiyoyi a faɗin yankin.

Mozambik ta na da albarkatu masu tarin yawa, duk da cewa tattalin arziƙin ƙasar ya dogara ne a kan kamun Kifi, da noma tare da bunƙasa masana’antar abinci da abubuwan sha, masana’antar sinadarai, aluminum da man fetur. Sai dai kuma, ɓangaren yawon buɗe ido ya na ƙara faɗaɗa.

Yawan al’ummar ƙasar ya kai kusan miliyan 30, kamar yadda aka ƙiyasta a 2022, sun kuma ƙunshi ‘yan ƙabilar Bantu da dama.

Babban birnin ƙasar shi ne Maputo, wadda ya ke zama Fadar Gwamnatin ƙasar.

KU KUMA KARANTA: Jarirai na iya banbance sautin kalamai sa’o’i kaɗan bayan haihuwa

Haka nan, harshen hukuma ɗaya tilo a Mozambik shi ne harshen mulkin mallaka na Portuguese, wadda galibi ana magana da shi a cikin birane a matsayin harshe na farko ko na biyu, kuma gaba ɗaya a matsayin harshen gudanarwa na gwamnati.

Harsunan gida mafi mahimmanci sun haɗa da Tsonga, Makhuwa, Sena, Chichewa, da Swahili. Har ila yau, akwai kusan harsuna 46 da ake magana da su a cikin ƙasar, ɗaya daga cikin mafi shura shi ne, Língua de sinais de Moçambique.

Addini mafi girma a Mozambik shi ne, Kiristanci, tare da wasu tsiraru masu bin addinin Musulunci da kuma addinan gargajiya na Afirka.

Hukumar Kula da Adana Kayan Tarihi ta Majalisar Ɗinkin Duniya (UNESCO), ta lissafa tsibirin a matsayin ɗaya daga cikin wuraren tarihi na duniya a cikin shekara ta 1991.

Kalli hotunan a nan:


Comments

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *