A kawo ƙarshen cin zarafin mata da nuna ƙyama ga ‘yan mata a jihar Nasarawa, daga Fa’izatu Aliyu Doma

0
20
A kawo ƙarshen cin zarafin mata da nuna ƙyama ga 'yan mata a duniya, daga Fa'izatu Aliyu Doma
Fa'izatu Aliyu Doma

A kawo ƙarshen cin zarafin mata da nuna ƙyama ga ‘yan mata a jihar Nasarawa, daga Fa’izatu Aliyu Doma

Cin zarafi da ake yi wa mata da ‘yan mata ya zama babbar annoba a duniya. Ma’ana, cin zarafi ne da ya zarce iyaka, al’adu da yanayin zamantakewa da tattalin arziƙi.

A cewar Majalisar Ɗinkin Duniya, ɗaya daga cikin mata uku a duniya sun fuskanci cin zarafi ta jiki ko ta jima’i a rayuwarsu.  Wannan ƙididdigar da ke nuni da buƙatar gaggawa ta magance wannan lamari mai yaɗuwa.

Cin zarafi da ake yi wa mata da ‘yan mata yana da nau’o’i daban-daban, ciki har da kisan kai, cin zarafin gida, fyaɗe, kaciyar mata da fataucin mutane.

Waɗannan ta’addanci galibi na kusa ne da wadanda abin ya shafa ke aikata su, waɗanda suka haɗa da abokan hulɗa, ‘yan uwa ko ‘yan uwa da shugabannin al’umma.

Sakamakon waɗannan ayyuka a kan waɗanda abin ya shafa, yana da nisa da kuma ɓarna.

Waɗanda suka tsira sau da yawa suna fama da raunin jiki, rauni na tunani, da damuwa na tunani yayin da aka tilasta wa da yawa barin iliminsu, sana’o’insu, da hanyoyin sadarwar zamantakewa, wanda ke haifar da dogaro da tattalin arziki da warewar jama’a.

Cin zarafi da ake yi wa mata da ‘yan mata ba lamari ne na kashin kai ba amma na al’umma ne. Yana dawwamar da al’adar tsoro, kunya da shiru wanda zai iya yin tasiri mai yawa ga al’umma.

Lokacin da ake cin zarafin mata da ‘yan mata, ana hana su haƙƙoƙinsu na asali, gami da ‘yancin rayuwa, ‘yanci, da tsaro.

Hakan na iya haifar da taɓarɓarewar haɗin kan al’umma, da ci gaban tattalin arziki, da kwanciyar hankali a siyasance. Duk da ban mamaki, akwai bege.

A cikin ‘yan shekarun nan, ƙungiyoyin masu fafutuka, masu ba da shawara da waɗanda suka tsira sun fito don ƙalubalantar barazanar da neman canji.

Misali, yunkuri na “#MeToo”, wanda ya fara a Amurka, ya haifar da juyin juya halin duniya game da cin zarafi.

Ƙungiyar ta karfafawa miliyoyin mata da ‘yan mata ƙwarin guiwa da su fito daga cikin rukunansu su ba da labarinsu, su nemi adalci da neman amsa da kuma ɗaukar matakai masu inganci daga masu rike da madafun iko.

Yawan cin zarafin mata da ‘yan mata a Najeriya, bai kai adadin da ake samu a ƙasashe masu arzikin masana’antu ba.

Har ila yau, duk da yawan al’ummarta a nahiyar Afirka, Afirka ta Kudu da Habasha sun fi Najeriya nisa a game da shari’o’in mata da aka yi musu fyaɗe, cin zarafi da kisan kai.

Sai dai alƙalumma sun nuna cewa cin zarafin mata da ‘yan mata na ƙaruwa a Najeriya a ‘yan shekarun nan.

Ɗaya daga cikin dalilan shi ne ɓullar “yahoo” masu kashe ‘yan mata tare da yanke kawunansu, don ayyukan ibada. Akwai kuma, dalilin ‘yan tada kayar baya da ‘yan fashi da ke sace ‘yan mata don yin lalata da su a matsayin bayi ko kuma neman kudin fansa.

Kasancewar al’ummar ƙabila, masu neman afuwar cin zarafin mata da ‘yan mata suna ba da hujjar aikata laifin cin zarafin ma’aurata ko na cikin gida, fyade da kaciya a kan fassarar al’ada da addini.

Har ila yau, faruwar fyaɗe yana bunƙasa saboda, waɗanda aka zalunta da ƴan uwansu yawanci ba sa son zuwa jama’a saboda jin kunya da rashin kunya a cikin al’umma.

Amma duk da haka, a kodayaushe akwai matakan gargajiya da na hukumomi a sassa daban-daban na Najeriya da nufin duba ko rage aukuwar cin zarafin mata da ‘yan mata.

Da yake magana kan wannan batu a wata hira da ya yi da wannan ‘yar jaridar, Masarautar Andoma na Doma a jihar Nasarawa, Alhaji Ahmadu Aliyu Oga Onawo, ya bayyana cewa, “Ba zai yiwu a yi ba tare da cin zarafin mata a kowace al’umma ba.

Ya ce duk da haka, dole ne al’umma su ƙara himma wajen daƙile munanan ci gaban. Dangane da martanin da waɗanda abin ya shafa kan aukuwar tashin hankali musamman fyaɗe, Alhaji Oga Onawo ya bayyana cewa, “Yayin da wasu iyaye ke haƙuri don ganin an kammala shari’ar cin zarafin da aka yi musu a unguwannin su, yawanci saboda rashin kunya da iyaye suka ce an fi ji kuma an san shi ba daidai ba yana shafar martabar yarinyar da danginsu.”

Andoma ya tabbatar da cewa idan aka kama wani a cikin al’ummarsa, ana ƙiran ‘yansanda da su kamo wanda ya aikata laifin tare da gurfanar da shi a gaban kuliya.

Ita ma a nata jawabin, kwamatin kula da harkokin mata da ci gaban al’umma ta Jihar Nasarawa, Hajiya Aishatu Rufa’i Ibrahim ta ce gwamnati ta “ƙara ƙarfafa haɗin gwiwarta da sarakunan gargajiya da malaman addini domin magance matsalar cin zarafin mata a fadin jihar.”

Yayin da ta yi nuni da cewa mata da yara su ne kan gaba wajen cin zarafi, ta yi nuni da cewa, “wajibi ne shugabannin al’umma da malaman addini da sarakunan gargajiya su taka muhimmiyar rawa wajen ganin an shawo kan lamarin.

Hajiya A’ishatu ta yi kira ga “cikakkiyar aiwatarwa da aiwatar da dokokin kariya da suka hada da dokar hana cin zarafin jama’a (VAPP) matakin, a ganinta, za ta samar da tsarin tallafi mai dorewa ga wadanda suka tsira daga cin zarafin mata.

KU KUMA KARANTA: Babu uziri a yaƙi da cin zarafin mata – Mohamed M. Fall

Dole ne mafita da dabarun yaƙar munanan cin zarafin mata su kasance cikakke da bangarori da dama.

Dole ne gwamnati ta samar da sabbin dokoki da za su yi la’akari da abubuwan da suka kunno kai tare da aiwatar da tsauraran dokokin da ke kare mata da ‘yan mata daga tashin hankali.

Dole ne a taimaka wa waɗanda suka tsira daga tashin hankali a cikin gyare-gyaren su ta hanyar samun matsuguni masu aminci, shawarwari da kula da lafiya.

Tsare-tsare da tsare-tsare na ilimi da nufin wayar da kan al’umma kan tushen cin zarafin mata da ‘yan mata, ko shakka babu za su yi nisa wajen sauya halaye da halaye.

Dangane da haka, shigar da maza da samari za su yi nisa cikin mafita mai mahimmanci saboda suna taka muhimmiyar rawa wajen cin zarafin mata.

Gabaɗaya ana ganin cin zarafi da ya danganci jinsi ya zama ruwan dare a ƙasashe masu ci gaban masana’antu na duniya, kuma a bayyane yake cewa talaucin da ya mamaye shi ma na iya zama sanadi.

Don haka dole ne gwamnati da al’ummomi su fito da tsare-tsare da tsare-tsare da ke neman rage radadin talauci da rashin aikin yi a tsakanin ɓangarorin da suka fi kowa aiki, wato matasa.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here