Connect with us

Labarai

Akwai barazanar ambaliyar ruwa a jihohi takwas a Najeriya – NEMA

Published

on

Hukumar bayar da agajin gaggawa ta ƙasa NEMA, ta ce akwai yiyuwar ambaliyar ruwa a jihohin Adamawa, Taraba, Benuwe, Nasarawa, Kogi, Anambra, biyo bayan buɗe ruwa daga madatsar Lagdo da ke ƙasar Kamaru.

Mustapha Ahmed, Darakta Janar na NEMA, wanda ya bayyana hakan a taron ƙungiyar agajin gaggawa ta ƙasa, ranar Laraba a Abuja, ya ce wasu sun haɗa da jihohin Enugu, Edo, Delta, Ribas da Bayelsa.

Ya ce tilas ne jihohin da suke a can ƙasa su fara ɗaukar matakan da suka dace don magance tare da daƙile illolin da ke tafe da ambaliyar ruwa.

A cewarsa, taron ya wajabta ne bisa sanarwar da aka samu daga ma’aikatar harkokin wajen ƙasar, kan yadda aka tsara sakin ruwa daga Dam ɗin Lagdo da ke Kamaru.

Ya ce ƙasar ta fara fitar da ruwa daga madatsar ruwa a kan mita 200 a cikin daƙiƙa ɗaya wanda ya kai kimanin mita 18 na ruwa a kowace rana.

KU KUMA KARANTA: Minista ta yi hasashen ambaliyar ruwa a wasu jihohi

Ya ce sakin na iya haifar da ambaliyar ruwa ga duk jihohin da ke kan gaba a cikin kwanaki da makonni masu zuwa.

“Jihohin da ke gefen kogin Benuwe sune Adamawa, Taraba, Benue, Nasarawa, Kogi, Anambara, Enugu, Edo, Delta, Rivers da Bayelsa.

“Bayanan da aka samu daga matakin ruwan kogin Benuwe a tashar auna ma’aunin ruwa ta Najeriya (NIHSA) da ke Makurɗi ya tsaya a mita 8.97 a ranar 25 ga Agusta, 2023 idan aka kwatanta da mita 8.80 a daidai wannan ranar a shekarar 2022.

“Har ila yau, NIHSA ta tanadi cewa tsarin kogin Neja, musamman a Niamey, Jamhuriyar Nijar, ya kasance mai ƙarko a daidai matakin da ya kai mita 4.30.

“Hakazalika, madatsun ruwa na cikin gida da suka haɗa da Kainji, Jebba da Shiroro sun ba da rahoton tsarin gudanar da kwarara,” in ji shi.

Babban daraktan ya ƙara da cewa, gaggawar kwashe ‘yan Najeriya daga al’ummomi daban-daban zuwa wurare masu aminci ya kamata duk masu ruwa da tsaki su aiwatar da su domin daƙile yiwuwar aukuwar ambaliyar ruwa a bana.

Sai dai ya yi ƙira ga ‘yan Najeriya da su kwantar da hankulan su domin hukumar za ta ci gaba da haɗa kai da abokan hulɗar gwamnati wajen samar da tallafi da suka haɗa da abinci da kayan abinci ga mutanen da abin ya shafa a sansanonin ‘yan gudun hijira da kuma al’ummomin da suka karɓi baƙuncinsu.

Tun da farko, Daraktan Tsare-tsare, Bincike da Hasashen Hukumar NEMA Dakta Onimode Bandele, ya ce an ƙira taron ne domin sabunta bayanai tare da tattaunawa da masu ruwa da tsaki daga sassa daban-daban kan batutuwan da suka shafi sakin ruwa daga Dam Lagdo da kuma halin da ake ciki a ƙasar nan.

Ya ce yana da mahimmanci a nemi gudunmawar su mai ma’ana a wasu don tsara hanyoyin da za a bi don magance matsalolin da za a iya fuskanta, shirya, ragewa da kuma mayar da martani ga matsalolin jin ƙai da sakin ruwa zai iya haifarwa.

A nasa jawabin, Clement Nze, Darakta Janar na NIHSA, ya ce yana da matuƙar muhimmanci a samar da babban shiri a ɓangaren gwamnatin tarayya da na jihohi, musamman a jihohin da abin ya shafa.

Ya ƙara da cewa, dole ne ‘yan ƙasar da suka haɗa da dukkan hukumomi da masu ruwa da tsaki da aka ɗorawa alhakin magance bala’o’i da raguwa, dole ne su ƙara ƙaimi tare da samar da matakan daƙile bala’in ambaliyar ruwa.

2 Comments

2 Comments

  1. Pingback: Mutane sama da dubu biyu ne suka mutu a Libya, sakamakon ambaliyar ruwan sama | Neptune Prime Hausa

  2. Pingback: Za a fuskanci ambaliyar ruwa a jihohi 13, a Arewacin Najeriya | Neptune Prime Hausa

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Labarai

Shugabannin soja na yankin Sahel suna gudanar da taro a Nijer, yayin da ECOWAS ke taro a Najeriya

Published

on

Shugabannin soja na yankin Sahel suna gudanar da taro a Nijer, yayin da ECOWAS ke taro a Najeriya

Shugabannin soja na yankin Sahel suna gudanar da taro a Nijer, yayin da ECOWAS ke taro a Najeriya

Afirka ta Yamma mai rarrabuwan kai ta gudanar da tarukan ƙolin shugabannin ƙasa guda biyu a ƙasashe daban-daban biyu a ƙarshen makon, inda aka gudanar da taro farko ranar Asabar a Nijar tsakanin shugabannin mulkin soja na yankin Sahel.
A gefe guda kuma za a gudanar da wani taron ƙoli ranar Lahadi a Najeriya inda shugabannin sauran ƙasashe mambobin ƙungiyar tattalin arziƙin yankin ta ECOWAS za su hallara.

Taron ƙolin da ake yi yau Asabar a Yamai babban birnin Jamhuriyar Nijar, zai kasance karo na farko tsakanin shugabannin sojojin sabuwar ƙungiyar haɗin kan yankin Sahel wato Alliance of Sahel States ko kuma AES.

Mali, Burkina Faso da Nijar su ne suka kafa yarjejeniyar kare juna a watan Satumba, waɗanda suka bar babbar ƙungiyar ECOWAS a cikin watan Janairu.

Ficewar su daga ECOWAS, wani ɓangaren ya samo asali ne daga zargin da suke yi cewa Paris tana yiwa ƙungiyar katsalandan kana ba ta ba da taimakon da ya kamata a yaƙi da masu iƙirarin yaƙin jihadi.

Ficewar ta sa ƙasashen uku sun janye kansu daga Faransa da ta yi musu mulkin mallaka, suka kori sojojin Faransa masu yaƙi da masu iƙirarin jihadin kana suka juya zuwa ga ƙasashen da suke ƙira da aminan gaskiya, da suka haɗa da Rasha da Turkiya da kuma Iran.

KU KUMA KARANTA:Shugabannin Nijar, Mali da Burkina Faso sun kafa ƙungiyar haɗaka

Idan aka yi la’akari da munanan tashe-tashen hankula na ‘yan jihadi da ƙasashen uku ke fuskanta, “yaƙin da ta’addanci” da “ƙarfafa haɗin gwiwa” za su kasance kan ajandar taron ƙolin na yau Asabar, a cewar fadar shugaban ƙasar Burkina Faso.

Taron ƙolin da za a gudanar ranar Lahadi a Abuja zai ba shugabanni a ƙasashen ECOWAS damar tattaunawa a kan irin alaƙa da za su ƙulla da ƙungiyar ta AES.

Bayan wasu tarurrukan da suke yi tsakanin ƙasashe biyu, shugabannin uku na yankin Sahel sun yi taro a karon farko tun bayan da suka hau karagar mulki ta hanyar juyin mulki tsakanin shekarar 2020 zuwa 2023.

Continue Reading

Labarai

Nan da 2030 za a fuskanci matsananciyar yunwa a Nijeriya — Majilisar Ɗinkin Duniya

Published

on

Nan da 2030 za a fuskanci matsananciyar yunwa a Nijeriya — Majilisar Ɗinkin Duniya

 

Nan da 2030 za a fuskanci matsananciyar yunwa a Nijeriya — Majilisar Ɗinkin Duniya

Majalisar Ɗinkin Duniya ta yi gargaɗin cewar ‘yan Najeriya miliyan 82, kimanin kashi 64 na ‘yan ƙasar ka iya fuskantar matsalar yunwa nan da shekarar 2030.

Haka kuma MƊD ta yi ƙira da gwamnatin ƙasar ta magance matsalar sauyin yanayi da matsalar ƙwari da sauran abubuwan da yi wa harkar noma barazana.

Jaridun Najeriya sun ambato jami’in Majalisar Ɗinkin Duniyar, Taofiq Braimoh – wanda ya wakilci kodinetan ayyukan jin ƙai na hukumar abinci da ayyukan noma na majalisar na bayyana haka lokacin da yake jawabi kan matsalolin ƙarancin abinci a taron ƙaddamar da shirin bunƙasa ayyukan noma na ‘CropWatch’ a birnin Abuja.

KU KUMA KARANTA:Majalisar Ɗinkin Duniya ta yi maraba da sakin yara 21 da aka yi garkuwa da su

Mista Braimoh ya ce akwai buƙatar gwamnatin Najeriya ta ɗauki matakan da suka dace cikin gaggawa don magance matsalar.

“Gwamnatin Najeriya tare da haɗin gwiwa masu ruwa da tsaki, sun gudanar da bincike na shekara-shekara da suka saba gudanarwa kan abinci. Sakamakon binciken ya tayar da hankali, kimanin mutum miliyan 82 ne za su fuskanci yunwa nan da 2030,” kamar yadda Jaridun ƙasar suka ambato Braimoh na bayyanawa.

Ya ci gaba da cewa matsalar rashin abinci da ƙasar ke fama da shi, baya rasa nasaba da matsalar sauyin yanayi da duniya ke fama da ita, da matsalar ƙwari da wasu abubuwa da ke yi wa harkar noma barazana a ƙasar.

Hasashen na Majalisar Ɗinkin Duniyar na zuwa ne a daidai lokacin da ƙasar ke fama da matsalar tsadar abinci, lamarin da ya tilasta wa gidaje da dama haƙura da sayen abincin da suka saba ci.

A cikin rahotonta baya-bayan nan, hukumar ƙididdigar ƙasar ta ce farashin abinci a ƙasar ya ƙaru zuwa kashi 40.66 a watan Mayu, matakin da aka jima ba a ga irinsa ba.

Continue Reading

Labarai

Yarjejeniyar Auren Jinsi: Gwamnatin Najeriya za ta kai jaridar Daily Trust kotu

Published

on

Yarjejeniyar Auren Jinsi: Gwamnatin Najeriya za ta kai jaridar Daily Trust kotu

Yarjejeniyar Auren Jinsi: Gwamnatin Najeriya za ta kai jaridar Daily Trust kotu

Daga Idris Umar, Zariya

Gwamnatin tarayyar Najeriya ta ce za ta maka jaridar Daily Trust a kotu, tare da shigar da ƙorafi game da ita, a gaban ƙungiyar masu gidajen jarida ta Najeriya saboda abin da ta ƙira ”yaɗa kalaman neman tayar da rikici da karya aikin jarida”

Ministan yaɗa labaran Najeriya, Mohammed Idris ya ce gwamnatin tana sane da yadda a cikin ‘yan watannin baya, jaridar Daily Trust ke yaɗa labaran da ke neman gogawa gwamnatin kashin kaji.

Da ya ke magana a wajen wani taron manema labarai a ranar Asabar, ministan yaɗa labaran ya kafa hujja da labaran da jaridar Daily Trust ta wallafa a game juyin mulkin Nijar, da wanda ya ce jaridar ta rubuta a kan shirin sauya sunan titin Murtala Muhammad da ke Abuja zuwa Wole Soyinka da kuma na baya bayan nan a game da sanya hannu a kan yarjejeniyar da ta shafi amincewa da auren jinsi.

KU KUMA KARANTA: Alaƙar soyayya tsakanin jinsi ɗaya ta haramta a Iraƙi

Ya yi bayanin cewa a dukkan labaran, gwamnatin ta gano yadda jaridar ta bayar da rahoto ba tare da gabatar da hujja ko shaidun zargin da ta yi ba, lamarin da kuma gwamnatin ke kallo a matsayin wani yunƙuri na wallafa ƙarya domin tunzura jama’a.

Ya ce: ‘’Ba mu taɓa tunanin Daily Trust da mutanen da ke da ita za su kai wannan mataki ba wajen neman tayar da rikici a ƙasar nan, ta hanyar zargin cewa gwamnati ta sanya hannu a kan yarjejeniyar tallata auren jinsi. Wannan tsabar zalunci ne saboda babu wannan tanadi a cikin yarjejeniyar.’’

Ministan ya koka da yadda wannan labarin ya janyo huɗuba mai zafi daga wasu malaman addini da kuma jefa jama’a cikin halin ɗarɗar, wanda kuma ya ce jaridar ce ta janyo.

KU KUMA KARANTA: Malaman addini a Malawi sun yi zanga-zangar nuna rashin amincewa da auren jinsi

Saboda haka, ministan ya ce ‘’Gwamnatin tarayya za ta bi duk hanyoyin da doka ta amince da su, domin neman haƙƙi a kotu.’’

Continue Reading

GOCOP ACCREDITED MEMBER

You May Like