Masu ababen hawa sun koka da biyan dubu 25 akan lamban da ya goge

Masu ababen hawa sun koka da cajin Naira dubu 25 akan lambobin ababen hawa da suka goge da kuma tsadar sabunta bayanan abin hawa da gwamnati ke yi.

Wasu daga cikin waɗanda suka zanta da wakilin Kamfanin Dillancin Labaran Najeriya ranar Lahadi a Abuja, sun bayyana matakin a matsayin wani shiri na ƙara wa ‘yan Najeriya wahala.

Sun ce hauhawar farashin kayan masarufi ba tare da ƙarin ƙima ba yana haifar da wahala ga masu ababen hawa da sauran masu amfani da ƙarshen zamani.

NAN ta ruwaito cewa, kakakin hukumar kiyaye haɗurra ta ƙasa FRSC, Bisi Kazeem, a kwanakin baya ya yi iƙirarin cewa amfani da lambobi da suka shuɗe na da hatsari ga tsaron ƙasa.

NAN ta kuma ruwaito cewa, Kazeem ya ce aikin hukumar FRSC ya haɗa da tabbatar da manyan hanyoyin mota, tsarawa da samar da lambobin mota da kuma kiyaye duk wani bayani game da ababen hawa a Najeriya.

KU KUMA KARANTA: ‘Yan kasuwa sun koka da yadda masu ababen hawa ke ƙara kuɗin sufuri a Abuja

Ya ce lambobin sun dusashe ne saboda amfani da kayan wanke-wanke da aka tattara a cikin motocin.

A wannan yanayin da kuma wasu lokuta na sata, asara, da yanke jiki daga haɗarurruka, maye gurbin yana kan farashin masu abin hawa.

Wani ma’aikacin bankin Polaris, Peter Oguche, ya bayyana cewa batun faɗe-faɗen lambobi babban kasuwanci ne ga jami’an hukumar FRSC da a yanzu suka ɗauki nauyin yi wa duk wasu motocin da ba na gwamnati ba.

Wannan, in ji shi, ya haɗa da iyaye mata da ke kai ‘ya’yansu a guje a makaranta, da kuma tsare matafiya a tsakiyar ko’ina a kan manyan tituna.

“Kowa ya san cewa masu aikata laifuka suna amfani da ababen hawa da ba su da lambar lamba ko a rufe, amma duk da haka FRSC ta kafa kanta a matsayin mai gabatar da ƙara da kuma alƙali a kan lamarin.

“Idan aka yi la’akari da halin da tattalin arziƙin ƙasar ke ciki, abin takaici ne a ɗora wa ‘yan ƙasa hukuncin da ya kai Naira 25,000 kan lambobin da suka “shuɗe” waɗanda su kaɗai za su iya tantancewa.

“An sha cewa da zarar an bai wa ɗan Najeriya rigar, hakan yana shafar ruhinsu, kuma gaba ɗaya suna ci gaba da tafiya kamar su gwanayen jama’a ne maimakon masu yi musu hidima.

“Wannan wata ƙila faɗowa ne daga shekarun da sojoji suka yi ta yi wa gwamnati.

“A kwanakin nan tsarin tunani na sama-sama da rashin sanin yakamata a cikin masu mulkin Najeriya suna ba da damar hukumomi su shawo kan almubazzaranci,” in ji shi.

Olusegun Ojo, wani ɗan kasuwa, ya ce kwata-kwata babu wata hujjar da ‘yan ƙasa za su iya ɗaukar nauyin rashin ƙwarewar hukumar FRSC wajen samar da lambobin da suka dace.

Mista Ojo ya ce, idan har ana buƙatar wani canji, to lallai ya zama wajibi hukumar da ta fitar da faranti marasa inganci tun da farko.

Ya koka da cewa FRSC ba ta yarda da komai ba, sai dai ta ɗora laifin lalacewar lambobi da ma’aikatan wankin mota da suke iƙirarin suna amfani da kayan ɗaki!

“Wataƙila babban abin da ya fi muni shi ne, don neman wanda zai maye gurbinsa, masu motocin da ke ɗauke da lambobi su ɓata lokaci da kuɗi wajen ziyartar wata cibiya ta FRSC.

“Wannan ya haɗa da samun fom na neman takarda wanda ake buƙatar a maƙala wasu takardu, a biya wani maƙudan kuɗaɗen, sannan a jira kwanaki kafin a karɓo wani farantin ƙarfe.

“Idan har da gaske ne batun tsaron ƙasa to babu wata dabara da za ta sa a ci tarar mutane; ya kamata a biya direbobin da ba su da tushe don biyan kuɗi don maye gurbin ta kaitsaye maimakon a fara ci tarar su.

“Wannan yana nuna rashin kulawa ga halin da ‘yan Najeriya ke ciki,” in ji shi.

Hassan Saliu, dillalin mota ya dage cewa gwamnati ta tambayi kanta me ya faru bayan wani ɗan ƙasa ya sayi mota ya biya kuɗin lasisin tuƙi, lasisin gilashi, na’urar kashe gobara, C-caution da ingancin hanya.

Malam Saliu yace “Hanyoyin da kansu sun cancanta? Farashin man fetur da dizal na ci gaba da ƙaruwa, yanzu gas ma ya yi tsada.”

Ya koka da cewa hukumar FRSC na son samun kuɗi ne kawai daga masu amfani da hanyar ba tare da wani sabon abu ba.

Wani Lauya mazaunin Ibadan, Abraham Onu, a wata tattaunawa ta wayar tarho da wakilin NAN, ya caccaki hukumar FRSC da yin watsi da aikinta da kuma nauyin da ya rataya a wuyanta ga ‘yan Najeriya wajen gudanar da ayyukan hukumomin samar da kuɗaɗen shiga.

Mista Onu ya ci gaba da cewa, ba a kafa hukumar ta FRSC a matsayin hukumar samar da kuɗaɗen shiga ba, sai dai don tabbatar da tsaro a manyan titunan tarayya.

Ya ce hukumar ta FRSC ba wai kawai tana aiwatar da dokokinta ne ba hatta a kan titunan jihohi wanda ya saɓawa ƙa’idar tarayya, amma tana kuma ɗaukaka samar da kuɗaɗen shiga sama da aikinta.

A cewarsa, tuni ‘yan Najeriya na fama da matsanancin hali. “Don ƙara wannan damuwa ta hanyar kame motocinsu ko ƙwace musu lasisi da kuma sanya tara ta hanyar amfani da lambobi masu lalacewa ya saɓa wa ƙa’idojin adalci na halitta,” in ji shi.


Comments

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *