Connect with us

Labarai

Dakatar da aikin jirgin max ba zai shafi jigilar alhazai ba – NAHCON

Published

on

Hukumar Alhazai ta Najeriya NAHCON, ta ce dakatarwar da hukumar kula da zirga-zirgar jiragen sama ta Najeriya (NCAA) ta yi a cikin gida na Max Air ba zai shafi jigilar alhazan Najeriya zuwa gida ba.

Mataimakin daraktan yaɗa labarai na hukumar Mousa Ubandawaki ne ya bayyana hakan a wata sanarwa da ya fitar ranar Alhamis a birnin Makkah na ƙasar Saudiyya.

Jirgin Max Air na ɗaya daga cikin kamfanonin jiragen sama na Najeriya da gwamnatin tarayya ta amince da jigilar maniyyata 16,326 zuwa ƙasar Saudiyya da dawo da su ƙasar bayan kammala aikin hajjin shekarar 2023.

KU KUMA KARANTA: NAHCON ta baiwa kamfanonin jiragen saman Najeriya ƙarin wa’adi na kwaso ‘yan ƙasar dake Saudiyya

Ubandawaki ya ce wannan bayanin ya zama dole don kwantar da hankalin mahajjata da ‘yan uwa da ke gida cewa dokar dakatarwar ta ta’allaƙa ne ga max air services na cikin gida wanda ba ya shafar hayarsu da ayyukansu na ƙasa da ƙasa.

“Sakamakon dakatarwar da Hukumar Kula da Sufurin Jiragen Sama ta Najeriya (NCAA) ta yi na dakatar da ayyukan gida na Max Air, ya zama wajibi a fayyace cewa dakatarwar ba ta yi tasiri ba kuma ba za ta shafi aikin jigilar Hajji a Saudiyya ba.

“Hakan ya faru ne saboda tsaikon da aka samu a kan jirgin Boeing 737 na Airline wanda ya kasance jigon binciken NCAA na wani lokaci.

Jirgin da ake amfani da shi wajen jigilar alhazan Najeriya ba ɗaya da wanda ke kan hanyarsu ta cikin gida ba.

“Saboda haka, hukumar na son tabbatar wa da ‘yan Nijeriya da ma alhazai musamman cewa, zirga-zirgar alhazan Nijeriya za su ci gaba da tafiya ba tare da taɓarɓare wa ba, kuma kamfanin jirgin zai ci gaba da amfani da guraben da Hukumar Kula da Sufurin Jiragen Sama ta Saudiyya (GACA) ta ba shi ba tare da hana shi ba.”

Mista Ubandawaki, wanda ya godewa ɗaukacin ‘yan Najeriya da mahajjata saboda haƙuri da juriya da suka nuna, ya tabbatar da ƙudirin hukumar na jigilar dukkan maniyyatan zuwa Najeriya cikin lokaci mai tsawo.

Hukumar NCAA ta dakatar da ayyukan dukkan jiragen Boeing 737 a cikin jirgin Max Air.

An sanar da dakatarwar ne a wata wasiƙa mai ɗauke da kwanan watan 12 ga watan Yuli, da kuma mai take “Dakatar da sassan A3 da D43 na Ayyukan Ayyuka da aka baiwa kamfanin Max Air da gaggawa.”

Wasiƙar tana ɗauke da sa hannun darakta mai kula da horar da ayyuka da lasisi na NCAA Kyaftin Ibrahim Dambazau a madadin Kyaftin Musa Nuhu, Darakta Janar na NCAA.

Sashe na A3 yayi magana da izinin jirgin sama kuma D43 ya yi ma’amala da Lissafin Jirgin sama na ƙayyadaddun ayyukan da aka baiwa Max Air Ltd.

A cewar wasiƙar, “Hukumar kula da zirga-zirgar jiragen sama ta Najeriya (NCAA) a nan ta dakatar da Sassan A3 (Izinin Jirgin sama) da D43 (Jerin Jiragen Sama) na Takaddun Ayyukan da aka baiwa Max Air Ltd. dangane da ayyukan jirgin Boeing B737 a cikin jirgin rundunar ku.

“Tare da dakatarwar da ke sama, nan da nan za ku dakatar da ayyukan dukkan jiragen Boeing B737 a cikin rundunar ku.”

Click to comment

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Labarai

Shugabannin soja na yankin Sahel suna gudanar da taro a Nijer, yayin da ECOWAS ke taro a Najeriya

Published

on

Shugabannin soja na yankin Sahel suna gudanar da taro a Nijer, yayin da ECOWAS ke taro a Najeriya

Shugabannin soja na yankin Sahel suna gudanar da taro a Nijer, yayin da ECOWAS ke taro a Najeriya

Afirka ta Yamma mai rarrabuwan kai ta gudanar da tarukan ƙolin shugabannin ƙasa guda biyu a ƙasashe daban-daban biyu a ƙarshen makon, inda aka gudanar da taro farko ranar Asabar a Nijar tsakanin shugabannin mulkin soja na yankin Sahel.
A gefe guda kuma za a gudanar da wani taron ƙoli ranar Lahadi a Najeriya inda shugabannin sauran ƙasashe mambobin ƙungiyar tattalin arziƙin yankin ta ECOWAS za su hallara.

Taron ƙolin da ake yi yau Asabar a Yamai babban birnin Jamhuriyar Nijar, zai kasance karo na farko tsakanin shugabannin sojojin sabuwar ƙungiyar haɗin kan yankin Sahel wato Alliance of Sahel States ko kuma AES.

Mali, Burkina Faso da Nijar su ne suka kafa yarjejeniyar kare juna a watan Satumba, waɗanda suka bar babbar ƙungiyar ECOWAS a cikin watan Janairu.

Ficewar su daga ECOWAS, wani ɓangaren ya samo asali ne daga zargin da suke yi cewa Paris tana yiwa ƙungiyar katsalandan kana ba ta ba da taimakon da ya kamata a yaƙi da masu iƙirarin yaƙin jihadi.

Ficewar ta sa ƙasashen uku sun janye kansu daga Faransa da ta yi musu mulkin mallaka, suka kori sojojin Faransa masu yaƙi da masu iƙirarin jihadin kana suka juya zuwa ga ƙasashen da suke ƙira da aminan gaskiya, da suka haɗa da Rasha da Turkiya da kuma Iran.

KU KUMA KARANTA:Shugabannin Nijar, Mali da Burkina Faso sun kafa ƙungiyar haɗaka

Idan aka yi la’akari da munanan tashe-tashen hankula na ‘yan jihadi da ƙasashen uku ke fuskanta, “yaƙin da ta’addanci” da “ƙarfafa haɗin gwiwa” za su kasance kan ajandar taron ƙolin na yau Asabar, a cewar fadar shugaban ƙasar Burkina Faso.

Taron ƙolin da za a gudanar ranar Lahadi a Abuja zai ba shugabanni a ƙasashen ECOWAS damar tattaunawa a kan irin alaƙa da za su ƙulla da ƙungiyar ta AES.

Bayan wasu tarurrukan da suke yi tsakanin ƙasashe biyu, shugabannin uku na yankin Sahel sun yi taro a karon farko tun bayan da suka hau karagar mulki ta hanyar juyin mulki tsakanin shekarar 2020 zuwa 2023.

Continue Reading

Labarai

Nan da 2030 za a fuskanci matsananciyar yunwa a Nijeriya — Majilisar Ɗinkin Duniya

Published

on

Nan da 2030 za a fuskanci matsananciyar yunwa a Nijeriya — Majilisar Ɗinkin Duniya

 

Nan da 2030 za a fuskanci matsananciyar yunwa a Nijeriya — Majilisar Ɗinkin Duniya

Majalisar Ɗinkin Duniya ta yi gargaɗin cewar ‘yan Najeriya miliyan 82, kimanin kashi 64 na ‘yan ƙasar ka iya fuskantar matsalar yunwa nan da shekarar 2030.

Haka kuma MƊD ta yi ƙira da gwamnatin ƙasar ta magance matsalar sauyin yanayi da matsalar ƙwari da sauran abubuwan da yi wa harkar noma barazana.

Jaridun Najeriya sun ambato jami’in Majalisar Ɗinkin Duniyar, Taofiq Braimoh – wanda ya wakilci kodinetan ayyukan jin ƙai na hukumar abinci da ayyukan noma na majalisar na bayyana haka lokacin da yake jawabi kan matsalolin ƙarancin abinci a taron ƙaddamar da shirin bunƙasa ayyukan noma na ‘CropWatch’ a birnin Abuja.

KU KUMA KARANTA:Majalisar Ɗinkin Duniya ta yi maraba da sakin yara 21 da aka yi garkuwa da su

Mista Braimoh ya ce akwai buƙatar gwamnatin Najeriya ta ɗauki matakan da suka dace cikin gaggawa don magance matsalar.

“Gwamnatin Najeriya tare da haɗin gwiwa masu ruwa da tsaki, sun gudanar da bincike na shekara-shekara da suka saba gudanarwa kan abinci. Sakamakon binciken ya tayar da hankali, kimanin mutum miliyan 82 ne za su fuskanci yunwa nan da 2030,” kamar yadda Jaridun ƙasar suka ambato Braimoh na bayyanawa.

Ya ci gaba da cewa matsalar rashin abinci da ƙasar ke fama da shi, baya rasa nasaba da matsalar sauyin yanayi da duniya ke fama da ita, da matsalar ƙwari da wasu abubuwa da ke yi wa harkar noma barazana a ƙasar.

Hasashen na Majalisar Ɗinkin Duniyar na zuwa ne a daidai lokacin da ƙasar ke fama da matsalar tsadar abinci, lamarin da ya tilasta wa gidaje da dama haƙura da sayen abincin da suka saba ci.

A cikin rahotonta baya-bayan nan, hukumar ƙididdigar ƙasar ta ce farashin abinci a ƙasar ya ƙaru zuwa kashi 40.66 a watan Mayu, matakin da aka jima ba a ga irinsa ba.

Continue Reading

Labarai

Yarjejeniyar Auren Jinsi: Gwamnatin Najeriya za ta kai jaridar Daily Trust kotu

Published

on

Yarjejeniyar Auren Jinsi: Gwamnatin Najeriya za ta kai jaridar Daily Trust kotu

Yarjejeniyar Auren Jinsi: Gwamnatin Najeriya za ta kai jaridar Daily Trust kotu

Daga Idris Umar, Zariya

Gwamnatin tarayyar Najeriya ta ce za ta maka jaridar Daily Trust a kotu, tare da shigar da ƙorafi game da ita, a gaban ƙungiyar masu gidajen jarida ta Najeriya saboda abin da ta ƙira ”yaɗa kalaman neman tayar da rikici da karya aikin jarida”

Ministan yaɗa labaran Najeriya, Mohammed Idris ya ce gwamnatin tana sane da yadda a cikin ‘yan watannin baya, jaridar Daily Trust ke yaɗa labaran da ke neman gogawa gwamnatin kashin kaji.

Da ya ke magana a wajen wani taron manema labarai a ranar Asabar, ministan yaɗa labaran ya kafa hujja da labaran da jaridar Daily Trust ta wallafa a game juyin mulkin Nijar, da wanda ya ce jaridar ta rubuta a kan shirin sauya sunan titin Murtala Muhammad da ke Abuja zuwa Wole Soyinka da kuma na baya bayan nan a game da sanya hannu a kan yarjejeniyar da ta shafi amincewa da auren jinsi.

KU KUMA KARANTA: Alaƙar soyayya tsakanin jinsi ɗaya ta haramta a Iraƙi

Ya yi bayanin cewa a dukkan labaran, gwamnatin ta gano yadda jaridar ta bayar da rahoto ba tare da gabatar da hujja ko shaidun zargin da ta yi ba, lamarin da kuma gwamnatin ke kallo a matsayin wani yunƙuri na wallafa ƙarya domin tunzura jama’a.

Ya ce: ‘’Ba mu taɓa tunanin Daily Trust da mutanen da ke da ita za su kai wannan mataki ba wajen neman tayar da rikici a ƙasar nan, ta hanyar zargin cewa gwamnati ta sanya hannu a kan yarjejeniyar tallata auren jinsi. Wannan tsabar zalunci ne saboda babu wannan tanadi a cikin yarjejeniyar.’’

Ministan ya koka da yadda wannan labarin ya janyo huɗuba mai zafi daga wasu malaman addini da kuma jefa jama’a cikin halin ɗarɗar, wanda kuma ya ce jaridar ce ta janyo.

KU KUMA KARANTA: Malaman addini a Malawi sun yi zanga-zangar nuna rashin amincewa da auren jinsi

Saboda haka, ministan ya ce ‘’Gwamnatin tarayya za ta bi duk hanyoyin da doka ta amince da su, domin neman haƙƙi a kotu.’’

Continue Reading

GOCOP ACCREDITED MEMBER

You May Like