Connect with us

Ƙasashen Waje

Ukraine ta kama wata mata da ake zargi da yunƙurin kashe Zelensky

Published

on

Hukumar tsaro ta Ukraine ta ce an kama wata mata bisa yunƙurin Rasha na kashe shugaban ƙasar Volodymyr Zelensky.

Ma’aikatar ta ce ta yi ƙoƙarin gano hanyar da za a bi kafin ziyarar da ya kai garin Mykolaiv da ambaliyar ruwa ta shafa a watan Yuni.

Ukraine akai-akai na zargin mazauna yankin da ke goyon bayan Rasha da bayar da bayanai don taimakawa sojojin Moscow.

Mista Zelensky ya tabbatar da cewa an sanar da shi game da kama yana mai cewa shugaban SBU ya sabunta masa game da “yaƙi da masu cin amana”.

Rasha dai ba ta ce komai ba game da kamen.

KU KUMA KARANTA: Faransa ta goyi bayan yunƙurin kawo ƙarshen juyin mulkin Nijar

Ma’aikatar tsaron Ukraine, SBU, ta ce a cikin wata sanarwa da ta fitar, an kama matar “da jagora” a lokacin da take ƙoƙarin miƙa bayanan sirri ga ‘yan ƙasar Rasha.

Sun yi zargin cewa gabanin ziyarar, ta yi ƙoƙarin tattara bayanan sirri don ƙoƙarin gano shirin Mista Zelensky a yankin kudancin Mykolaiv.

Haka kuma sun buga hoton wanda ake zargin tare da jami’an SBU da suka rufe fuska a cikin wani ɗakin girki, lamarin da ya rikiɗewa fuskar matar da jami’an.

Mista Zelensky ya ziyarci Mykolaiv a cikin watan Yuni don ganin ɓarnar da aka samu sakamakon keta madatsar ruwan Kakhovka, sannan kuma a watan Yuli bayan ƙazamin harin da Rasha ta kai.

Hukumar tsaron ta ce ta sanar da shirin ne kafin ziyarar tare da sanya wasu ƙarin matakan tsaro.

An yi zargin cewa Rasha na shirin kai wani “babban hari ta sama kan yankin Mykolaiv” kuma wanda ake zargin yana ƙoƙarin samar musu da bayanai game da wuraren da ake amfani da na’urorin yaƙi na lantarki da kuma rumbun ajiya da harsashi da sojojin Rasha za su iya kaiwa hari.

A cewar SBU, wanda ake zargin yana zaune ne a wani ƙaramin gari mai suna Ochakiv, wanda Mista Zelensky ya ziyarta a watan Yuli, kuma yana aiki a wani shago a wani sansanin soji da ke can.

An fahimci cewa SBU ba ta kama wanda ake zargin ba a lokacin ziyarar kuma ta ɗauki matakan tsaro don hana kai hari kan shugaban na Ukraine.

Wakilan sun bi ta bayan ziyarar don neman ƙarin bayani game da ayyukanta da kuma “ayyukan da aka karɓa” daga Rasha, in ji SBU.

Sanarwar ta yi zargin cewa wanda ake zargin ya tuƙa mota a yankin kuma ya ɗauki hotuna da bidiyo na cibiyoyin sojojin Ukraine.

Click to comment

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Ƙasashen Waje

Mutumin da ya fi kowa tsallake haɗari a duniya ya mutu

Published

on

Mutumin da ya fi kowa tsallake haɗari a duniya ya mutu

Mutumin da ya fi kowa tsallake haɗari a duniya ya mutu

Daga Ibraheem El-Tafseer

Frane Selak ya kasance wanda ya fi kowa tsallake rijiya da baya a duniya.

A shekarar 1962 ya tsallake haɗarin jirgin ƙasa wanda mutane 17 suka mutu, a 1963 jirgi ya faɗi da shi kowa ya mutu sai shi kaɗai ko ƙwarzane bai yi ba.

A shekarar 1966 motar safa ta lume da su a rafi mutum huɗu sun mutu amma Frane bai samu ko ƙwarzane ba a yayin da a shekarar 1973 motarsa ta kama da wuta ya tsallake rijiya da baya, ya kuma tsallake haɗarin taho mu gama da mota ta yi da shi ya tsira ya kuma lashe yuro dubu ɗari takwas a Caca a shekarar 2003.

KU KUMA KARANTA: Labarin zuwa Hajji mai ban mamaki

Continue Reading

Ƙasashen Waje

Isra’ila ta ƙaddamar da sabbin hare-hare a kudancin Gaza

Published

on

Isra'ila ta ƙaddamar da sabbin hare-hare a kudancin Gaza

Isra’ila ta ƙaddamar da sabbin hare-hare a kudancin Gaza

Isra’ila ta ƙaddamar da sabbin hare-hare a kudancin Gaza, inda ta tilasta wa ɗaruruwan Falasɗinawa tserewa bayan da soji suka kuma ba da umarnin ƙaurace wasu yankuna masu yawan jama’a.

KU KUMA KARANTA: Sojojin Isra’ila sun ce an yi musayar wuta da dakarun Masar

Waɗanda suka shaida lamarin sun ce an kai hari da dama a ciki da wajen birnin Khan Younis, inda aka hallaka mutane takwas kuma mutane sama da 30 suka samu raunuka, cewar wata majiyar lafiya da kuma ƙungiyar Red Crescent ta Falasɗinawa.

Continue Reading

Ƙasashen Waje

Farashin man fetur zai ƙaru a watan Yuli a Ghana – COPEC

Published

on

Farashin man fetur zai ƙaru a watan Yuli a Ghana - COPEC

Farashin man fetur zai ƙaru a watan Yuli a Ghana – COPEC

Ƙungiyar Kare Haƙƙin Masu Amfani da Man Fetur a Ghana ta yi hasashen cewa akwai yiwuwar a samun ƙarin farashin man fetur a ƙasar a farkon watan Yulin 2024.

Ƙungiyar ta Chamber for Petroleum Consumers (COPEC) ta ce akwai alamu masu ƙarfi da ke nuna cewa farashin fetur da man dizel da gas zai ƙaru baki ɗaya a gidajen man da ke faɗin ƙasar, kamar yadda kamfanin watsa labarai na ƙasar Ghana ya ruwaito.

COPEC ɗin ta ce za a samu ƙarin farashin ne sakamakon yadda farashin Cedi ɗin a ƙasar ke ƙara karewa idan aka kwatanta da dalar Amurka.

COPEC ɗin ta yi hasashen cewa farashin man fetur ɗin wanda za a rinƙa sayarwa a gidan mai zai ƙaru da kashi 2.17 cikin 100, wanda hakan ke nufin zai ƙaru daga Cedi 14.17 zuwa Cedi 15.20 a duk lita.

Sai kuma farashin dizel ana sa ran ya ƙaru zuwa 15.21 a kowace lita ɗaya, sai kuma na gas ya koma tsakanin Cedi 13.24 zuwa Cedi 14.64 a duk kilo ɗaya.

KU KUMA KARANTA: Ɗan Ghana ya kafa tarihi na rungumar bishiyoyi a duniya

Ƙungiyar ta COPEC ta bayar da shawara ga gwamnatin Ghana da ta yi duk mai yiwuwa domin rage harajin da yake a kan gas ko kuma yin tallafi a farashinsa domin bayar da dama ga ‘yan ƙasar su same shi a farashi mai rahusa.

Ta kuma yi ƙira ga gwamnati da kada ta yi ƙasa a gwiwa wajen dawo da matatar mai ta Tema a kan aiki (TOR) don kaucewa ko kuma rage shigo tattacen man fetur wanda a wani lokacin ake samun gurɓatacce.

Continue Reading

GOCOP ACCREDITED MEMBER

You May Like