CSO ta nemi EFCC ta kama Ganduje, ta gurfanar da shi kan bidiyon dala

Wata ƙungiyar farar hula mai suna ‘Yaƙi da rashin adalci’ ta buƙaci hukumar yakƙi da masu yi wa tattalin arziƙin ƙasa zagon ƙasa (EFCC) da ta kama tsohon gwamnan jihar Kano Abdullahi Ganduje tare da gurfanar da shi gaban kotu bisa faifayin bidiyo da ke nuna shi yana karɓar cin hanci daga hannun ‘yan kwangila.

A watan Oktoban 2018, jaridar DAILY NIGERIAN ta buga bidiyo na musamman da ke nuna gwamnan jihar Kano na wancan lokaci yana cusa kuɗaɗen dala, wanda ake kyautata zaton ƴan kwangila ne suka dawo da shi a aljihunsa.

A cikin wata wasiƙa mai ɗauke da kwanan watan 31 ga watan Mayu, kuma aka aika wa kwamandan hukumar EFCC na shiyyar Kano, kuma aka kai kwafin zuwa ga ICPC, babban daraktan ƙungiyar, Ibrahim Umar, ya buƙaci hukumomin yaƙi da cin hanci da rashawa da su sake buɗe binciken tun da gwamnan ba ya kan mulki.

“Don haka muna rubutawa ne domin mu ja hankalin ku kan tsare tsohon gwamnan jihar Kano Dr. Abdullahi Umar Ganduje kan zargin karɓar cin hanci da kuma ɗaukar matakin da ya dace kamar yadda ƙungiyar ku ke yi kan talaka.

“Za ku iya tunawa cewa a cikin 2018 an yi zargin cewa tsohon gwamnan Kano, Dakta Abdullahi Umar Ganduje, na karɓar cin hanci da rashawa na faifayin bidiyo da Malam Jaafar Jaafar, babban editan jaridar Daily Nigerian ya wallafa daga ‘yan kwangila zuwa dala miliyan biyar”.

Ƙungiyar ta tuno da yadda majalisar dokokin jihar Kano ta fara gudanar da bincike kan wannan zargi amma aka dakatar da ita bayan hukuncin da wata babbar kotun jihar Kano ta yanke.

KU KUMA KARANTA: Duk da cewa Ganduje ya karɓi naira tiriliyan 1.2 a cikin shekaru 8, ya bar bashin biliyan 241

Yayin da yake bayar da hujjar dalilin shigar da ƙarar, Umar ya lura cewa ƙungiyar da sauran ‘yan Najeriya na da sha’awar sakamakon binciken. Ya ce sakamakon binciken zai zama hanawa jama’a da masu zaman kansu illar cin hanci da rashawa.

“Muna so mu ja hankalin ku cewa har yanzu wani ɗan talaka a kan titi a Najeriya da kuma ƙungiyoyi masu zaman kansu na yaƙi da cin hanci da rashawa irin namu har yanzu yana matuƙar sha’awar sakamakon wannan bincike kuma yana fuskantar sakamakon matakin da ya ɗauka yin aiki a matsayin hana masu mulki da ƴan ƙasa masu zaman kansu gujewa ayyukan rashawa.

Ya ƙara da cewa “Kamar yadda hukumar ku ke da alhakin kare Najeriya daga cin hanci da rashawa, muna roƙon ku da ku aiwatar da wannan aiki a kan wannan lamari.”


Comments

2 responses to “CSO ta nemi EFCC ta kama Ganduje, ta gurfanar da shi kan bidiyon dala”

  1. […] KU KUMA KARANTA: CSO ta nemi EFCC ta kama Ganduje, ta gurfanar da shi kan bidiyon dala […]

  2. […] KU KUMA KARANTA: CSO ta nemi EFCC ta kama Ganduje, ta gurfanar da shi kan bidiyon dala […]

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *