APC ta buƙaci kotu ta bayyana zaɓen Kano a matsayin wanda bai kammala ba

1
768

Jam’iyyar All Progressives Congress (APC) ta buƙaci kotun sauraron ƙararrakin zaɓen gwamnan Kano da ta bayyana zaɓen ranar 18 ga watan Maris a jihar a matsayin wanda bai kammala ba. Jam’iyyar na ƙalubalantar ayyana Abba Kabir-Yusuf na jam’iyyar New Nigeria People’s Party, NNPP, a matsayin wanda ya lashe zaɓen da Hukumar Zaɓe Mai Zaman Kanta ta Ƙasa, INEC ta yi.

A rahoton kamfanin dillancin labaran Nijeriya NAN ta kawo cewa Kabir-Yusuf na NNPP ya samu ƙuri’u 1,019,602 inda ya kayar da abokin takararsa mataimakin gwamnan jihar Dr Nasiru Gawuna na APC wanda ya samu ƙuri’u 892,705. A wata ƙara mai mujalladi biyar, wadda aka shigar a ranar 9 ga watan Afrilu, jam’iyyar APC ta yi zargin cewa Kabir-Yusuf na NNPP bai cancanta ya tsaya takara ba a kan cewa ba ya cikin jerin sunayen membobin NNPP da aka aika wa INEC. Waɗanda ake ƙara a cikin takardar ƙarar sun haɗa da NNPP, Kabir-Yusuf da kuma INEC.

Jam’iyyar APC ta yi zargin cewa jam’iyyar NNPP ba ta ci zaɓe da mafi yawan ƙuri’un da aka ƙayyade ba, inda ta ce wasu ƙuri’un da aka ka ɗa ba su da inganci, kuma idan aka cire marasa kyau ɗin, APC ce ke da mafi yawan ƙuri’un da aka ka ɗa ɗin. APC ta yi zargin cewa Kwamishinan Zaɓe na Kano, REC, ya yi kuskure da ya ayyana Kabir-Yusuf a matsayin wanda ya lashe zaɓen, inda ya ƙara da cewa tazarar shugabanci bai wuce ƙuri’un da aka soke ba.

Jam’iyyar ta roƙi kotun da ta bayyana cewa NNPP ba ta da ɗan takara kuma sunan Kabir-Yusuf ba ya cikin rijistar masu ka ɗa ƙuri’a da aka miƙa wa INEC a lokacin zaɓe. Jam’iyyar APC ta roƙi kotun da ta bayyana ɗan takararta, Dr Nasiru Gawuna a matsayin wanda ya lashe zaɓen. Haka zalika jam’iyyar ta roƙi kotun a madadin ta bayyana zaɓen a matsayin wanda bai kammala ba, inda ta yi zargin cewa tazarar shugabanci bai wuce ƙuri’un da aka soke ba.

A halin da ake ciki kuma mai baiwa jam’iyyar APC shawara kan harkokin shari’a na jihar Kano, Abdul Adamu-Fagge, ya shaida wa NAN cewa, kotu ta amince da wani tsohon jam’iyya mai mulki na duba kayan zaɓen gwamna a dukkanin ƙananan hukumomi 44 na jihar.

NAN ta ruwaito cewa ɗan takarar gwamna Gawuna na jam’iyyar APC bai shiga cikin ƙarar ba. NAN ta ruwaito cewa bisa ga ƙa’idar kotun, waɗanda ake ƙaran suna da kwana 21 da za su amsa buƙatar bayan da kotuna ta yi aiki a kansu.

1 COMMENT

Leave a Reply