Za a haramta amfani da motocin haya marasa fenti, don daƙile aikata laifuka a Abuja – Wike

0
182

Daga Maryam Umar Abdullahi

Ministan babban birnin tarayya, Nyesom Wike ne ya bayyana haka yayin da yake zantawa da manema labarai a Abuja ranar Litinin. Wike ya bayyana cewa an ɗauki matakin ne domin magance matsalar ‘dama ɗaya’ a cikin birnin.

Kamfanin Dillancin Labarai na Najeriya, (NAN), ya ruwaito cewa ‘da zarar dama’ ya haɗa da masu aikata laifukan da ke nuna a matsayin direbobin tasi waɗanda ke yin fashi, da kai wa hari, da kuma kashe fasinjojin da ba su ji ba, a wasu lokutan. Ministan, wanda ya ce an kawo ƙarshen barazanar ‘dama ɗaya’, ya ƙara da cewa ya zama dole a ɗauki tsauraran matakai don kawo ƙarshen wannan ɗabi’a a babban birnin tarayya Abuja.

“Ba za mu ƙyale motocin da ba a yiwa fentin FCT ba, kuma hukumar FCTA ta yi rajistar yin kasuwanci a yankin.

“Ta haka, ka san direban yana da takardar shaidar hukumar ta FCT kuma motocin bas da haraji ma sun amince da su.

KU KUMA KARANTA:Wike ya ƙira taron gaggawa kan matsalar tsaro a Abuja

“Idan aka yi haka, ku a matsayinku na fasinja ba za ku yi kasadar shiga kowace motar da ba ku sani ba,” in ji shi.

Wike ya ƙara da cewa ma’aikatan Uber suma za su buƙaci yin rijista don yin aiki a Abuja domin gwamnati ta san su waye masu nutsowar. Ya kuma ce kamata ya yi a baiwa direbobi takardar shaidar jami’an tsaro, “wannan birni ne, idan ba ka da doka za a samu matsala.”

Ministan ya nuna damuwarsa kan cewa babban birnin ƙasar ba shi da tasha a hukumance inda mazauna yankin za su iya zuwa su hau bas zuwa wani gari na musamman.

“Ta haka, kun san direbobi da motar da kuke shiga

“Amma a halin yanzu, kowa yana kan hanya. Za ka je Nyanya, mota tana kan hanya, ka shiga; kana zuwa Wuye, mota na kan hanyar da ka shiga.

“Abin da muke ƙoƙarin yi a kasafin kuɗi na shekarar 2024 shi ne a ƙalla a gina tashoshi uku don farawa, domin mu san motocin bas da harajin da za su riƙa jigilar mutane daga irin waɗannan tashohin.

“Idan aka yi haka babu wanda zai yi kasadar tafiya hanya don jiran tasi. Ta haka ne za’a iya rage aikata laifuka,” in ji shi.

Leave a Reply