FOMWAN ta kafa makarantu 147 a jihohi 36

0
358

Ƙungiyar Mata Musulmi a Najeriya (FOMWAN), ta kafa makarantun 147 a jihohi 36 da babban birnin tarayya, Abuja.

Shugabar Kwamitin Ilimi ta FOMWAN, Lateefa Durosinmi ce ta bayyana haka ranar Alhamis a Bauchi a wajen ƙaddamar da taron ƙoli na ilimi na shekara ta 2023 da ƙungiyar ta shirya.

Taken taron shi ne, “Ƙarfafa Al’umma da Ilimin Watsa Labarai da Sadarwa (ICT)”.

Ta ce taron ƙolin wani yunƙuri ne da gangan na wayar da kan al’ummar musulmi don ba da fifiko kan ilimi.

Ta ce muhimmancin ilimi a zamantakewa, tattalin arziƙi, siyasa, kimiyya da fasaha na al’umma za a iya wuce gona da iri.

KU KUMA KARANTA: Matasa Ku Nemi Ilimin Koyon Sana’a – Ustaz Takwashe

A cewarta, har yanzu ilimi wani makami ne na kawar da talauci da ci gaban bil’adama, inda ta ƙara da cewa ƙungiyar ta FOMWAN ta tsunduma cikin bunƙasa da samar da ilimi.

“Tare da gidan gandun daji 147; Makarantun Firamare da Sakandare, Cibiyoyin Ƙur’ani 2,500, darussan karatun manya guda 60, cibiyoyin koyon sana’o’i, cibiyoyin koyar da sana’o’i da na ICT domin samar da ilimi domin ci gaba.

“Ƙungiyar ta damu da ƙaruwar yaran da ba sa zuwa makaranta, mun yi imanin cewa ya kamata a samar da tsare-tsare masu dorewa don rage adadin,” in ji ta.

Ta kuma bayar da shawarar ɓullo da ayyukan karantarwa da ƙididdiga a makarantun Alƙur’ani da ba na yau da kullum ba.

Har ila yau, Dakta Sumaye Hamza, mataimakiyar shugabar ƙungiyar ta ƙasa, ta ce ingantacciyar hanyar aiwatar da ICT na da matuƙar muhimmanci ga ƙarfafa matasa.

“ICT tana ba da ayyuka sama da miliyan 2.5 a cikin shekaru 10 kuma tana ba da gudummawa ga Babban Haɗin Cikin Gida (GDP) a Najeriya”.

Don haka ta yi ƙira da a yi amfani da dabaru don daƙile rashin amfani da fasahar ICT a cikin al’umma.

Leave a Reply