Ƙwararru sun yi ƙira da a duba, da kuma yi wa ɗalibai allurar rigakafin cutar hanta

2
718

Wani ƙwararre a fannin kiwon lafiya, Farfesa Samuel Ola, ya ce Najeriya na buƙatar ɗaukar matakin tantance mutanen da ke ɗauke da cutar hanta, musamman ɗaliban da ke shiga manyan makarantun ƙasar, domin daƙile yaɗuwar cutar.

Ola, ƙwararre kan cutar hanta a asibitin Kwalejin Jami’ar (UCH), ya ce kamata ya yi a riƙa bin diddigin alurar riga kafi ga waɗanda ba su da ƙwayar cutar, don tabbatar da cewa ba su kamu da ƙwayar cutar da ke shafar hanta da kuma kashe mutum a duniya a duk bayan daƙiƙa 40.

Ya bayyana cewa gagarumin aikin tantancewa da allurar rigakafin cutar hanta ga matasa da duk mutanen da ke cikin haɗarin kamuwa da cutar zai daƙile yaɗuwarsa tare da rage yawan kamuwa da cutar a ƙasar.

KU KUMA KARANTA: Shayar da nono zai iya ceton yara dubu ɗari a Najeriya – UNICEF

Masanin ya bayyana cutar hanta a matsayin annoba mai kisa domin ba ya nuna alamun kamuwa da sabbin masu kamuwa da cutar ko kuma na daɗewa, wanda ke haifar da yaɗuwa.

Ya ce galibin masu fama da ciwon hanta na B da C suna zama ba tare da alamun cutar ba har sai hanta ta lalace sosai kuma sun fara samun alamun kamar rashin ci, ciwon ciki, fitsari mai launin duhu, tashin zuciya, idanu ko fata masu launin rawaya, da amai.

A cewarsa, duk da cewa dukkanin nau’o’in ciwon hanta guda biyar suna da matuƙar damuwa, saboda nauyin cututtuka da mace-macen da suke haddasawa da kuma yiwuwar ɓullar cutar, cutar Hepatitis B da Hepatitis C Virus (HCV) ne suka fi haifar da dogon lokaci. Lalacewar hanta da ciwon daji, wanda ya kai kusan kashi 90 na mace-mace.

“Yawan tantance matasa, musamman a makarantu, yana da mahimmanci. Su tabbatar an yi musu allurar don ka da su kamu da cutar ko kuma kamuwa da wasu mutane.

“Kamfanonin magunguna ya kamata su ba da gudummawa ta hanyar tabbatar da cewa an tantance ɗalibai a kowane mataki tare da yi musu alluran rigakafi. Zai dakatar da annoba da kuma dakatar da yawan kamuwa da cuta a cikin al’umma.

“Babu shakka, allurar rigakafin yana da tsada, amma idan aka yi wa rigakafin cutar hanta, ana yin ta ne a keɓance game da mace-mace da wuri daga rikice-rikicen kamuwa da cuta kamar cutar hanta mai tsanani, wanda zai iya haifar da cirrhosis na hanta ko ciwon daji na hanta.

A cikin Theection na iya kamuwa da kusan dukkanin gaɓoɓin jiki, gami da pancreas da zuciya.

“Shigar da kamfanonin magunguna zai tabbatar da cewa an samar da allurar a farashi mai rahusa kuma hakan zai daƙile kamuwa da cutar.

A duk duniya, ciwon hanta na B cuta ce da za a iya karewa; da zarar an yi masa allurar, sai a ba mutum kariya,” inji shi.

2 COMMENTS

Leave a Reply