Ƙungiyar ƙwadago a Najeriya, ta ba da umarnin yajin aikin gama gari ranar Laraba mai zuwa

1
447

Ƙungiyar ƙwadago ta Najeriya (NLC), ta ce za ta fara yajin aikin a duk faɗin ƙasar a ranar Larabar nan mai zuwa kan ƙarin farashin man fetur da aka yi.

Joe Ajaero, shugaban ƙungiyar NLC ne ya bayyana haka a lokacin da yake zantawa da manema labarai a ƙarshen taron gaggawa na majalisar zartarwa ta ƙasa, (NEC), a Abuja ranar Juma’a.

Mista Ajaero ya ce, ƙungiyar ƙwadago za ta tsunduma yajin aiki idan har kamfanin man fetur na Najeriya, (NPL), ya gaza mayar da tsarin da ake yi a halin yanzu kan ƙarin farashin man da aka samu sakamakon janye tallafin man fetur.

“Saboda haka, NLC ta yanke shawarar cewa idan har zuwa ranar Laraba, Kamfanin (NNPCL), wani kamfani mai zaman kansa mai iyaka, wanda ya sanar da tsarin farashin man fetur ba bisa ƙa’ida ba, ya ƙi komawa kan kansa don a ci gaba da tattaunawa, ƙungiyar ƙwadago ta Najeriya da duk sauran ƙungiyoyin da ke ƙarƙashinta za su janye. ayyukansu da fara zanga-zanga a faɗin ƙasar har sai an bi wannan.

KU KUMA KARANTA: Alherin janye tallafin manfetur, daga Auwal Mustapha Imam PhD

“Hukumar NNPCPL ba ta da ikon daidaita farashin koda a matsayin kamfani mai zaman kansa.

“Don haka ƙungiyar ta NLC ta umurci dukkanin majalisun ta na jihohi da ƙungiyoyin masana’antu da su fara haɗa kai daga wannan lokaci domin ganin an aiwatar da matakin,” inji shi.

Mista Ajaero ya kuma ce tattaunawar da ake yi tsakanin ƙungiyar NLC da gwamnatin tarayya ba za ta iya haifar da wani sakamako mai ma’ana ba har sai shugaba Bola Tinubu ya kafa majalisar ministocinsa.

Ya ce yana da muhimmanci ƙungiyar NLC ta shiga tattaunawa da gwamnati da aka kafa yadda ya kamata domin ganin cewa duk wani mataki da aka ɗauka zai zama dole.

A cewarsa, yana da darasi cewa har sai an kafa gwamnati yadda ya kamata, sannan kuma mutanen da za su yi shawarwari da ma’aikata su ne irin waɗannan mutane da ke da hurumin aiwatar da gwamnatin zamanin, irin wannan tattaunawar ba za ta yi tasiri ba.

Shugaban NLC, ya ce don haka akwai buƙatar a koma kan tsohon farashin man fetur a matsayin larura ga ma’aikata don ci gaba da cuɗanya da gwamnati.

Ya kuma yi ƙira da a gudanar da cikakken bincike kan tsarin tallafin man fetur domin tantance waɗanda suka ci gajiyar abin da ya bayyana a matsayin zamba a tsarin.

Mista Ajaero ya ƙara da cewa, kamata ya yi gwamnati mai ci ta magance hakan, maimakon a ci gaba da janye tallafin gaba ɗaya.

A baya-bayan nan ne kamfanin NNPC ya sanar da sabon farashin man fetur daga N488 zuwa N570 kan kowace lita ya danganta da yankin ƙasar nan.

1 COMMENT

Leave a Reply