Connect with us

Labarai

Yadda matan wani mutum su huɗu suka haihu a rana guda a sansanin ‘yan gudun hijira

Published

on

Kwamishiniyar harkokin mata ta jihar Borno, Hajiya Zuwaira Gambo, ta nuna damuwa kan yadda ake yawan samun juna biyu da haihuwa a sansanonin gudun hijira inda waɗanda rikicin Boko Haram ya shafa a jihar ke samun matsuguninsu.

Kwamishinan ta bayyana hakan a gaban kwamitin bincike mai zaman kansa na musamman kan take hakkin bil’adama a ayyukan yaƙi da ta’addanci a yankin Arewa maso Gabas (SIIP North-East), ta ce wasu matan kan ɗauki ciki bayan watanni huɗu da haihuwarsu.

Inda ta shaida yadda mutum ɗaya matansa huɗu suka haihu a rana guda a sansanin kuma ya bar ma’aikatan don yin abubuwan da suka dace da kuma kulawa da matan.

Zuwaira ta lura cewa irin waɗannan masu juna biyu a sakamakon haka na rage karfin irin waɗannan matan na shayar da jarirai biyu nonon uwa yadda ya kamata.

KU KUMA KARANTA:Hukumar NEDC Ta Bayar Da Tallafin Buhunan Kayan Abinci Kimanin Dubu 38,000 Ga ‘Yan Gudin Hijirar Borno

Kwamitin ƙarƙashin mai shari’a Abdu Aboki, alkalin babbar kotun ƙasa mai ritaya, ya jagoranci kwamitin binciken rahoton kamfanin dillancin labarai na Reuters kan zargin zubar da cikin da aka tilastawa mata masu juna biyu sama da 10,000 da sojojin Najeriya suka yi, ya tambayi kwamishinan ko zubar da ciki aka yi.

“Rahoton na Reuters ya zo min da mamaki; ma’aikatar ko wata hukumominta ba ta rubuta wani lamari na zubar da ciki ko kisan kiyashi da aka yi wa ƙananan yara ba kamar yadda kamfanin dillancin labarai na Reuters ya yi zargin cewa mata da ƙananan yara a sansanonin gwamnatin jihar ne ke ba su kulawa da tallafi na yau da kullun,” inji ta.

Akan yuwuwar sojoji ko duk wanda ke ba da magunguna irin su Oxytocin don zubar da cikin mata da ‘yan mata a sansanonin gyaran jiki, ta ce ba gaskiya ba ne, tana mai cewa, “ba a ba wa sojoji damar shiga waɗannan sansanonin ba sai gadin kofar shiga da kewaye na sansanoni.”

“Matan suna son mazajensu da kuma zargin cewa sojoji ko wasu ma’aikatan gwamnati na iya zubar da cikin matan da suke kauna ba abu ne mai yiwuwa ba,” in ji kwamishinan.

Da aka tambayi sakataren kwamitin, Mista Hilary Ogbonna, ko waɗannan sansanonin gyaran da aka samu sun ga asarar da suka yi sakamakon zubar da cikin da hukumomi ba su sani ba, sai ta amsa da cewa ba ta dace ba, inda ta ƙara da cewa wasu yara da suka samu raunuka a sansanonin, yawanci suna faruwa ne sakamakon cututtuka na yara ƙanana kamar kyanda da gudawa.

Kwamitin da hukumar kare hakkin bil’adama ta ƙasa ta kafa, ya fara gudanar da bincike mai zaman kansa kan lamarin a ranar lahadin da ta gabata tare da sauraren ƙarar har tsawon mako guda.

A cikin watan Disamban shekarar da ta gabata, kamfanin dillancin labarai na Reuters ya wallafa wani rahoto wanda ya bayyana cewa sojojin Najeriya sun gudanar da shirin zubar da ciki a asirce kuma ba bisa ka’ida ba, tare da kawo karshen ciki a ƙalla 10,000 tsakanin mata da ‘yan mata tun daga shekarar 2013.

1 Comment

1 Comment

  1. Pingback: Wata mata ta haihu a cikin jirgin saman Legas zuwa Amsterdam | Neptune Prime Hausa

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Al'ajabi

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Published

on

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Wani sabon bene mai hawa biyu a Jihar Legas, ya rushe yayin da ake tsaka da mamakon ruwan sama wanda ya haddasa ambaliya a wasu sassan jihar.

Ginin ya rushe ne a lamba 12 da ke yankin Cameroun kusa da Ewenla a Mushin.

Hukumar Bayar da Agajin Gaggawa ta jihar (LASEMA), ta bayyana cewar bayan isar jami’anta wajen da lamarin ya faru, ta gano wani sabon gini mai hawa biyu ya rushe.

An ceto mutum bakwai; mata uku da maza huɗu, tuni aka kai su asibiti domin duba lafiyarsu.

KU KUMA KARANTA: Wani bene mai hawa 4 ya rufta da mutane a Abuja

Ya zuwa yanzu dai hukumar, ta ce babu wanda ya mutu a dalilin rushewar ginin.

Babban sakataren LASEMA, Dokta Olufemi Damilola Oke-Osanyintolu, ya ce ana ci gaba da gudanar aikin ceto don tabbatar da babu wanda ya maƙale a baraguzai.

Continue Reading

Labarai

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Published

on

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Rahotanni sun bayyana cewar wani jami’in Hukumar Yaƙi da Masu Yi Wa Tattalin Arziƙin Ƙasa Zagon Ƙasa (EFCC), ya hallaka kansa har lahira a Abuja.

An tsinci gawar marigayin ne a gidansa da ke babban birnin tarayya.

Marigayin, wanda ba a bayyana sunansa ba, an ce ya kasance ɗaya daga cikin waɗanda suka yi kwas na 5 a makarantar horas da masu yi wa ƙasa hidima ta hukumar yaƙi da cin hanci da rashawa.

An ruwaito cewar yana da ƙwazo da himma a wajen gudanar da ayyukansa.

Wata majiya ta ce jami’in ya jima yana fama da baƙin ciki da matsalolin rayuwa kafin mutuwarsa.

Kakakin EFCC, Dele Oyewale, ya shaida wa manema labarai cewa hukumar za ta binciki musababbin da ya sanya ya kashe kansa, kuma hukumar za ta taimaka wa iyalansa.

Oyewale, ya ƙara da cewa hukumar za ta binciki wasu abubuwa da suka haɗa da matsalar taɓin hankali da kuma matsalolin iyali waɗanda ka iya sanya ma’aikacin kashe kansa.

KU KUMA KARANTA: Ana zargin wani jami’in kwastam ya kashe kansa a Abuja

Sai dai ya ce hukumar ba za ta fitar da wata sanarwa ko kuma bayyana sunan jami’in ba, har sai an kammala bincike.

Continue Reading

Labarai

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

Published

on

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

Hukumar Kula da Ingancin Abinci da Magunguna ta Ƙasa (NAFDAC), ta rufe shaguna kusan 100 a babbar kasuwar Ogbete ta Jihar Enugu, bisa zargin sayar da wasu abubuwan sha na jabu.

Daraktan NAFDAC, Martins Iluyomade a yankin Kudu maso Gabas, ya ce hukumar ta ɗauki matakin ne bayan wani samame da ta kai a ranar Litinin.

A yayin samamen jami’an hukumar NAFDAC, sun cafke wata babbar mota ɗauke da kayayyakin maye tare da cafke wasu ‘yan kasuwa huɗu da ake zargi da hannu wajen sayar da jabun abubuwan sha.

Iluyomade, wanda masanin haɗa magunguna ne, ya nanata cewa matakin ya zama dole domin kare masu amfani da ire-iren kayayyakin .

Ya ce waɗanda ake zargin a halin yanzu ana kan bincikensu kuma za su fuskanci tuhuma a gaban kotu bayan kammala binciken.

KU KUMA KARANTA: NAFDAC ta haramta amfani da maganin tari na yara na kamfanin J&J

Har wa yau, ya nanata ƙudurin NAFDAC na kawar da kayayyaki marasa inganci, da jabun abubuwan ci da sha, da gurɓatattun kayayyaki a kasuwa.

Ya ƙara da cewa, an gudanar da binciken ne tare da haɗin gwiwar hukumomin tsaro.

A gefe guda kuma, ya bayyana muhimmancin aikin hukumar na tabbatar da lafiyar al’umma.

Continue Reading

GOCOP ACCREDITED MEMBER

You May Like