Tawagar MƊD ta ziyarci Maiduguri, ta yi alƙawarin bayar da tallafi ga mutanen da ambaliyar ruwa ta shafa

0
41
Tawagar MƊD ta ziyarci Maiduguri, ta yi alƙawarin bayar da tallafi ga mutanen da ambaliyar ruwa ta shafa

Tawagar MƊD ta ziyarci Maiduguri, ta yi alƙawarin bayar da tallafi ga mutanen da ambaliyar ruwa ta shafa

Mummunar ambaliyar ruwa a Maiduguri a daren 9 ga watan Satumba, sakamakon rugujewar madatsar ruwa ta Alau, ta yi sanadiyyar raba dubun dubatar mutane da muhallansu.

Shugabannin hukumomin Majalisar Ɗinkin Duniya a Najeriya, tare da daraktocin ƙasa na ƙungiyoyi masu zaman kansu (NGOs) da ƙungiyar agaji ta Red Cross ta Najeriya sun ziyarci Maiduguri a yau.

Sun gana da mutanen da abin ya shafa da jami’an gwamnati a babban birnin jihar Borno. Sun bayyana ci gaba da yunƙurin su na tallafawa ƙoƙarin Gwamnati na tallafawa waɗanda abin ya shafa da kuma tattara ƙarin albarkatu don ɗaukar matakan ceton rayuka.

Kimanin mutane 300,000 ne Cibiyar Bayar da Agajin Gaggawa ta Gwamnatin Jihar Borno ta yi wa rijista a wuraren da aka tsugunar da su musamman a ƙananan hukumomin Maiduguri Metropolitan Council (MMC), Jere da Konduga.

Mutane da dama da ambaliyar ta shafa, waɗanda aka ruwaito sun kasance mafi muni cikin shekaru 30 da suka gabata, suna da buƙatu na jin ƙai kafin aukuwar ambaliyar, inda tashe-tashen hankula da rashin tsaro suka rasa matsugunansu a lokuta da dama, kuma a yanzu suna cikin mawuyacin hali.

A ƙarƙashin jagorancin babban jami’in kula da ayyukan jin kai na Majalisar Ɗinkin Duniya a Najeriya, Mohamed Malick Fall, manyan jami’an Majalisar Ɗinkin Duniya da ƙungiyoyi masu zaman kansu sun gana da Gwamnan Borno, H.E. Prof Babagana Zulum, sun jajanta wa gwamnati da al’ummar Borno sakamakon asarar rayuka da ɓarnar da ambaliyar ta yi.

Jami’an sun ziyarci makarantar firamare ta Asheik Jarma da kuma sansanonin Yerwa GGSS, biyu daga cikin fiye da 25 wuraren da aka tsugunar da ‘yan gudun hijirar na wani ɗan lokaci. “Na ga irin ɓarnar da ambaliyar ta haifar, da kuma rugujewar gidaje, kasuwanci, da ababen more rayuwa. Na kuma ga yadda al’ummomin da abin ya shafa ke shan wahala,” in ji Mista Fall.

Ya ce yadda ambaliyar ruwa ta yaɗu a MMC da Jere na buƙatar mayar da martani ga Majalisar Ɗinkin Duniya da abokan hulɗa, don tallafawa ƙoƙarin Gwamnati. “Mutanen da ambaliyar ta shafa suna fuskantar rikici a cikin wani rikici tare da ambaliya a lokacin da ake fama da matsanancin rashin abinci da rashin abinci mai gina jiki,” in ji shi.

A duk faɗin Najeriya, ambaliyar ruwa ta lalata gonaki sama da hekta 125,000 a daidai lokacin da mutane miliyan 32 ke fuskantar ƙarancin abinci a ƙasar.

A jihohin Borno, Adamawa da Yobe kaɗai, mutane miliyan 4.8 ne ke fuskantar matsananciyar ƙarancin abinci, yayin da rayukan yara 230,000 ke fuskantar barazanar rashin abinci mai gina jiki.

Rikicin asarar amfanin gona na da matukar tayar da hankali idan aka yi la’akari da hauhawar farashin kayan abinci, irin su masara, wake, dawa da gero, waɗanda farashinsu ya ninka sau uku a cikin shekarar da ta gabata, sakamakon hauhawar farashin kayan masarufi.

Bukatun gaggawa na mutanen da abin ya shafa a MMC da Jere sun hada da abinci, ruwa da tsaftar muhalli, tsafta, matsuguni masu aminci da kariya ga mafi rauni kamar yaran da ba a raba su da marasa rakiya.

KU KUMA KARANTA: Ambaliyar Ruwa: Mutane miliyan 1 sun shiga wani hali – Zulum

Yin la’akari da albarkatun da ake da su, da kuma goyon bayan kokarin Gwamnati, Majalisar Ɗinkin Duniya a Najeriya da abokan tarayya suna mayar da martani ta hanyar samar da abinci mai zafi, sauƙaƙe iska mai iska a cikin yankunan da ke da wuyar isa ga ruwa ya katse ta hanyar ambaliyar ruwa, jigilar ruwa da samar da ruwa da tsaftar muhalli, ayyuka, da kuma allunan tsaftace ruwa don magance barkewar cututtuka, irin su zawo ko kwalara.

Wannan baya ga samar da kayan tsafta/girma ga mata da ‘yan mata, da kuma ayyukan kiwon lafiya na gaggawa da matsuguni, a tsakanin sauran ayyukan ceton rai. Ana buƙatar ƙarin kuɗi cikin gaggawa don ceton rayuka. Domin inganta taimakon ceton rayuka.

Mista Fall ya sanar da ware dalar Amurka miliyan 6 daga asusun agajin jin ƙai na Najeriya, tare da ƙarin kuɗaɗe a bututun mai wanda ya kawo yawan gudunmawar zuwa sama da dala miliyan takwas.

Gwamnan jihar Borno, H.E. Farfesa Babagana Zulum, ya bayyana jin daɗinsa ga Majalisar Ɗinkin Duniya da abokan huldar sa-kai kan tallafin jin kai ga Gwamnati da kuma mutanen da abin ya shafa: “Muna godiya musamman yadda aka yi amfani da jirage masu saukar ungulu na Majalisar Ɗinkin Duniya wajen kai agajin ceton rayuka da suka hada da abinci da abinci.

Abubuwan da ke cikin al’ummomin da ambaliyar ta kashe. “Abin da muka sa a gaba shi ne sake gina rayuwar mutanen da abin ya shafa da kuma tabbatar da cewa mutanen da suka rasa matsugunansu ba su zauna sama da makonni biyu a matsugunan wucin gadi da aka tanadar musu ba.

Ana buƙatar ƙarin albarkatu da kuɗi ba kawai a wannan lokacin ceton rai na gaggawa ba har ma a lokacin farfadowa lokacin da mutanen da suka rasa komai za su buƙaci tallafi mai ɗorewa don dawowa kan ƙafafunsu.

Duk da ƙaruwar bukatun jin ƙai, Shirin Ba da Agajin Gaggawa (HRP) ga Najeriya, yana neman dalar Amurka miliyan 927, kusan kashi 46 cikin 100 ne kawai ake samu.

A duk faɗin Najeriya, ambaliyar ruwa ta shafi mutane sama da miliyan guda, kamar yadda hukumar bayar da agajin gaggawa ta ƙasa NEMA ta bayyana.

Jihohin da ke fama da tashe-tashen hankula, baya ga Borno, da suka haɗa da Bauchi, Bayelsa, Enugu, Jigawa, Kano, Niger, Sokoto, da Zamfara. Don tallafa wa gwamnatin da ke jagorantar mayar da martani ga ambaliyar ruwa a duk faɗin ƙasar, Majalisar Ɗinkin Duniya ta tuntuɓi Asusun Ba da Agajin Gaggawa na Majalisar Ɗinkin Duniya don yuwuwar samun tallafi.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here