Rashin tsaro: Gwamnatin Tarayya ta zargi El-Rufai da jefa rayukan ɗaliban makarantar Unity cikin haɗari

Gwamnatin tarayya ta koka kan matakin da Gwamna Nasir El-Rufai ya ɗauka a jihar Kaduna wanda ta yi iƙirarin fallasa ma’aikatan, da ɗaliban Kwalejin Gwamnatin Tarayya da ke Malali ga barazanar tsaro.

Gwamnatin tarayya ta kuma kai ƙarar Gwamna el-Rufai ga Sufeto-Janar na ‘yan sanda, Usman Baba, inda ta buƙaci a tura ‘yan sanda domin kare ɗalibai, ma’aikata da dukiyoyin FGC, Malali daga kutsawa gwamnatin jihar Kaduna.

Har ila yau, ta maka gwamnatin jihar Kaduna a gaban kotu inda ta nemi a ba ta umarni har abada a kan ta hana ta (wanda ake tuhuma) ci gaba da aikata laifuka a Kwalejin Gwamnatin Tarayya da ke jihar.

KU KUMA KARANTA: El-Rufa’i: Mun Gaza A Matsayinmu Na Shugabanni A Najeriya

Wasu manyan jami’an gwamnati sun shaida wa manema labarai a Abuja, a ƙarshen makon da ya gabata, cewa gwamnati ta damu da tsaron ɗalibai da ma’aikatan FGC ɗin yayin da aka koma karatu a ranar Lahadin da ta gabata, sakamakon cin zarafin da gwamnatin jihar Kaduna ta yi.

Ɗaya daga cikin majiyoyin da ke sa ido kan lamarin, ta yi nuni da cewa wasiƙar da aka aike wa IGP ta hannun ma’aikatar ilimi ta tarayya, ita ce ta tabbatar da cewa an kare wa ɗalibai da ma’aikata da kuma kadarorin makarantar saboda tuni gwamnatin jihar Kaduna ta fara janye wasu daga cikinsu wani ɓangare na shinge na makarantar haɗin kai.

Wasiƙar da aka rubuta wa IGP ɗin wadda manema labarai suka gani ta ce: “Ina so in kawo muku wani mataki na rashin hankali da gwamnatin jihar Kaduna ta ɗauka wanda ba wai kawai ta tona asirin ma’aikata da ɗalibai da kadarori na Kwalejin Gwamnatin Tarayya da ke Malali Kaduna cikin barazanar tsaro ba, amma nuni ne na rashin mutunta doka.

“A ranar 18 ga Afrilu, 2023, Shugaban Kwalejin Gwamnatin Tarayya da ke Kaduna, ya aika da wata takarda mai kwanan wata 17 ga Afrilu, 2023, wacce ta samu daga Hukumar Tsare-Tsare da Ci gaban Birane ta Jihar Kaduna, KASUPDA, cewa gwamnatin jihar ta fitar da wani fili da aka fara. a cikin harabar kwalejin, zuwa bakin kogin Kaduna.

“Washegari, 18 ga Afrilu, 2023, jami’an KASUPDA, da ƙarfi suka fara rusa shingen da suka dabaibaye kwalejin, kuma daga ranar 19 ga Afrilu, 2023, suka fara aikin sake tsugunar da filin, suna tona tare da kafa shinge.

Kamar yadda a ranar 22 ga Afrilu, 2023, an shimfiɗa gadaje takwas (8) na toshe a kan tsawon kilomita ɗaya. “Gina sabon shingen da ake ginawa domin warware wannan yanki ba bisa ƙa’ida ba, yana ci gaba da tafiya cikin tashin hankali kuma maza da mata na rundunar ‘yan banga na jihar Kaduna ne suke gadinsa.

“Ɗalibai za su dawo daga hutun wa’adi na biyu ranar Lahadi, 30 ga Afrilu, 2023 kuma wannan fashewar da ba dole ba ga irin wannan aikin zai aika da saƙo mara kyau game da bin doka da oda a zukatan matasa.

Abu mafi mahimmanci, wannan lamari ne na rashin mutunta doka, musamman yadda dokar amfani da filaye ta fito fili kan kadarorin gwamnatin tarayya a jihohi. “Kasancewar ‘yan sanda a kwalejin ciki har da musamman wuraren da ake yin wannan ta’addanci don kare yara da dukiyoyin makarantar a ranar Lahadi 30 ga Afrilu, 2023.”

A halin yanzu dai gwamnatin tarayya ta maka gwamnatin jihar Kaduna a gaban babbar kotun jihar Kaduna. A cikin takardar sammacin, Gwamnatin Tarayya na neman da wasu, “Sanarwa cewa mai da’awar ta FGC Kaduna ne ke da haƙƙin mallakar duk wani fili da ya ƙunshi FGC har da filin da ke River Kaduna.

“Sanarwa cewa a bar FGC, Kaduna ta cimma aikinta cikin kwanciyar hankali kamar yadda dokar da ta kafa ta ta tanada kuma kamar yadda kundin tsarin mulkin 1999 ya tanada (kamar yadda aka gyara). “Odar maido da katangar da waɗanda ake tuhuma suka yi don ganin matsayinta na asali.

“Hukuncin hana waɗanda ake tuhuma hana wanda ake karan yin amfani da duk wani fili da kwalejin ta baiwa kwalejin ta hannun masu da’awar wajen cimma aikinsu.

“Hukuncin na dindindin ya hana waɗanda ake tuhuma da kansu, ko wakilai, bayi ko kuma masu zaman kansu daga aikata laifukan cin zarafi a Kwalejin Gwamnatin Tarayya ta Kaduna.”

Har yanzu ba a tsayar da ranar da za a saurari wannan batu ba.


Comments

One response to “Rashin tsaro: Gwamnatin Tarayya ta zargi El-Rufai da jefa rayukan ɗaliban makarantar Unity cikin haɗari”

  1. […] KU KUMA KARANTA: Rashin tsaro: Gwamnatin Tarayya ta zargi El-Rufai da jefa rayukan ɗaliban makarantar Unity cikin ha… […]

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *