NAFDAC ta nemi haɗin kai don kawo ƙarshen ƙin fitar da abinci daga Najeriya

1
353

Hukumar kula da ingancin abinci da magunguna ta ƙasa (NAFDAC) ta yi ƙira da a haɗa hannu da ƙungiyoyin kasuwanci daban-daban a harkar fitar da kayayyaki a wani yunƙuri na kawo ƙarshen ƙin fitar da abinci daga Najeriya zuwa ƙasashen Turai da Amurka.

Hukumar ta ce tabbatar da hakan na buƙatar manyan masu ruwa da tsaki a harkar kasuwancin fitar da kayayyaki a tashoshin jiragen ruwa na ƙasar su yi daidai da hanyar da ta dace ta hanyar lantarki don samun takardar shedar fitar da kayayyaki zuwa ƙasashen waje.

Darakta Janar na Hukumar NAFDAC, Farfesa Mojisola Adeyeye, wadda ta yi magana a taron masu ruwa da tsaki da aka yi da taken.

‘Gudumawar da Babban Kamfanin Ƙera Man Fetur ke Takawa a Fitar da Kayayyakin da aka Ƙayyade na NAFDAC’, ya ce yin daidai da ƙa’idojin NAFDAC da kuma ba da shaida ta hanyoyin da suka dace don fitar da kayayyaki zuwa ƙetare yana da mahimmanci don dakatar da asarar da ake yi wa Najeriya da masu fitar da kayayyaki.

KU KUMA KARANTA: NAFDAC da Ma’aikatar lafiya a jihar Yobe sun yi taro kan cutar tamowa

Adeyeye, wanda ya bayyana haka ta bakin shugaban sashen fitar da kayayyaki na hukumar kula da tashoshin jiragen ruwa na NAFDAC, Misis Oluwaseyi Sanwo-Olu, ta ce hukumar ta NAFDAC ta kuma ƙara ƙaimi wajen tabbatar da cewa dukkan kayayyakin da aka tsara na fitar da su zuwa ƙasashen waje sun cika ƙa’idojin da aka amince da su a kasuwannin ƙasa da ƙasa, musamman ma kasuwannin ƙasa da ƙasa ƙayyadaddun ƙasar da aka nufa.

Farfesa Adeyeye, a cikin wata sanarwa mai ɗauke da sa hannun Sayo Akintola, mai ba da shawara kan harkokin yaɗa labarai na hukumar, ta yi ƙira ga masu ruwa da tsaki wajen fitar da kayayyakin abinci da hukumar ta tsara zuwa ƙasashen waje da su cika ƙa’idojinta na tsare-tsarenta na kiyaye hanyoyin fitar da abinci da kuma tabbatar da ƙin amincewa da fitar da kayan abinci daga Najeriya.

A cewarta, manufofin hukumar na da nufin kare masu amfani da ita da kuma inganta lafiyar jama’a, ta hanyar tabbatar da cewa kayayyakin da aka tsara suna da inganci da karɓuwa a kasuwannin duniya.

Ta kuma buƙaci su da su yi amfani da ingantattun kayan da aka gama da su don samar da abincin da za a fitar da su zuwa ƙasashen waje, tare da tabbatar da cewa ma’aikatan da ke gudanar da aikin sun kasance masu dacewa da lafiya don gujewa kamuwa da cutar.

“Muna sa ran cewa za a sanar da masu haɗin gwiwar jigilar kayayyaki game da yanayin samfuran da suke sarrafawa da kuma yadda za a kiyaye amincin samfuran tare da jagorantar abokan cinikin su (masu fitar da kaya) koyaushe su ba da gudummawar lokaci don sarrafa takaddun fitarwa a cikin lokacinsu kafin tsara tsarin fitarwa na gaba, da kuma buƙatun takaddun don samfuran NAFDAC da aka ƙayyade kafin jigilar kaya kuma suna da buƙatu fahimtar inganci, aminci da ƙa’idodin samfur ko jigilar kaya da suke sarrafawa.

“Har ila yau, fahimta ce mai kyau game da yadda ya dace, yin amfani da kayan da aka yarda da su, tattarawar rukuni-rukuni na samfurori da fahimtar abubuwan da ke tattare da aikawa da fitar da kayayyaki ba tare da komawa ga matakai da hanyoyin NAFDAC ba,” in ji ta.

1 COMMENT

Leave a Reply