Connect with us

Ilimi

Jami’ar jihar Legas ta hana ɗalibanta sanya tufafin nuna tsaraici

Published

on

Mataimakiyar shugaban jami’ar jihar Legas (VC), Farfesa Ibiyemi Olatunji-Bello, ta umurci malaman jami’ar da su ɗauki matakin fara hana ɗalibai shiga ɗakunan karatu saboda sanya tufafin da ba su dace ba, masu bayyana tsaraici.

Olatunji-Bello, a cikin wata sanarwar ta bayyana cewa wasu ɗalibai sun ci gaba da yin watsi da ka’idojin jami’ar kan ka’idojin sanya tufafi. Ta kuma shawarci provots, shugabannin sassa da jami’an jami’ar da malamai da su tabbatar da cewa ɗalibai sun yi ado mai kyau a cikin kwalejoji, tsangayu, da kuma makarantunsu daban-daban.

Yanayin suturar da aka haramta kuma aka ba da haske a cikin da’irar ya haɗa da sanya ƙananan riguna da ƙwanƙwasa masu bayyana tsaraici, da sauran tufafi masu bayyana sassan jiki.

KU KUMA KARANTA:Yadda aka yiwa ɗalibar jami’a fyaɗe, aka hallaka ta

Har ila yau, an haramta wa ɗaliban sanya wando mai datti da ramuka ko saƙon batsa; sanye da riguna ba tare da maɓalli ba; maballin da ba daidai ba; mirgina hannayen riga ko abin wuya mai tashi da sanya hular fuska ko cikakkiyar rufe fuska da tabarau masu duhu sosai.”

Sauran sun haɗa da, sanya matsattsun riguna; sa tufafin da ke bayyana sassan jiki masu mahimmanci; sanya riguna da ke da rubutu na batsa a jikinsu, ko mai ban tsoro ko lalata; sanya hular fuska ko cikakkiyar suturar rufe fuska (talli mai duhu sosai), sanye da “kayan jaka, saggy ko matakin jaki da duk wani nau’i na wando mara kyau da huda jiki ko tattoo.”

Yayin da aka hana ɗaliban maza sanya zoben kunne da abin wuya da ‘yan kunne, suka hada da plaiting, saƙa ko kuma ɗaure gashi, an kuma gargaɗi ɗaliban mata da kada su sanya, “ƙasasshe, baƙar fata, gashi na bogi ko gashi mai launi, gashin gashi mai haske, gashin ido, launin ruwan kasa, gyara doguwar lashes na ido, ƙusoshi da ɗorawa na wucin gadi.

Sai dai hukumar jami’ar ta jadadda cewa duk ɗalibin da aka samu yana karya ka’idojin tufafi a cikin harabar makarantar za a hukunta shi.

2 Comments

2 Comments

  1. Pingback: ABU zata ƙera mota mai amfani da ruwa | Neptune Prime Hausa

  2. Pingback: ABU zata ƙera mota mai amfani da ruwa - LEGEND FM DAURA

Leave a Reply

Ilimi

Zanga-Zanga: BUK ta dakatar da koyarwa zuwa wani lokaci

Published

on

Zanga-Zanga: BUK ta dakatar da koyarwa zuwa wani lokaci

Zanga-Zanga: BUK ta dakatar da koyarwa zuwa wani lokaci

Daga Ali Sanni

Hukumar Gudanarwar Jami’ar Bayero ta Kano, ta sanar da dakatar da ɗaukar darusa zuwa wani lokaci, sakamakon zanga-zangar adawa da yunwa da ake ci gaba da yi a faɗin ƙasa.

Wata sanarwa da Jami’ar ta fitar ranar Litinin, ta ce ta ɗauki matakin ne bayan zama datayi da duba batun zanga-zangar da ake yi a jahar.

“Mun damu da lafiyar ɗaliban mu da tsaron su    da kuma dukiyoyinsu, shi ya sa muka ɗauki wannan matakin.

KU KUMA KARANTA: Zanga-Zanga: An sa dokar hana fita a Kaduna da Zariya

“Muna kira ga ɗaliban da ma’aikatanmu da su ci gaba da kula da irin zirga-zirgar da za su yi a wajen Jami’a domin kaucewa shiga hatsari.”

Jami’ar ta kuma shawarci ɗaliban da ke zaune a cikin makarantar da su kwantar da hankalinsu, sannan su kasance masu bin doka da oda.

Kazalika, Jami’ar ta bayar da tabbacin komawa ɗaukar darusa da zarar al’amura sun daidaita a jihar.

Continue Reading

Ilimi

Gwamnatin Katsina ta jaddada manufarta na ci gaba da bayar da horo ga malaman makaranta

Published

on

Gwamnatin Katsina ta jaddada manufarta na ci gaba da bayar da horo ga malaman makaranta

Gwamnatin Katsina ta jaddada manufarta na ci gaba da bayar da horo ga malaman makaranta

Daga Idris Umar, Zariya

Kwamishinar kula da ilimin firamare da na Sakandire ne ta bayyana ƙudirin gwamnatin jihar mai ci yanzu na ci gaba da bayar da ƙarin horo ga malamai a faɗin jihar don samar da ƙwararrun malamai da suka iya sarrafa na’ura mai ƙwaƙwalwa da za su yi gogayya da takwarorinsu a faɗin duniya.

Hajiya Zainab Musa Musawa ta bayar da tabbacin hakan ne a lokacin da ta kai ziyarar duba yadda shirin horar da malamai 10,000 da suka haɗa da sabbin ɗauka 7,000 a kan dabarun koyarwa na ƙarni na 20 ke gudana.

Kwamishinar ta kai ziyarar ne a makarantar firamare ta Modoji inda ake gudanar da bayar da horon na yini 3 wanda Ma’aikatar kula da ilimin firamare da na Sakandire, hukumar ilimin bai ɗaya da kuma haɗin gwiwa da shirin bunƙasa ilimi matakin jiha (TESS) suka shirya.

KU KUMA KARANTA: Da ilimi ake samun kowace irin nasara a rayuwa – Dauda Lawal 

Hajiya Zainab Musa Musawa wanda ta zagaya azuzuwa ta kuma tattauna da masu bayar da horon da Kuma malaman, ta bukace su da suyi amfani da lokacin su fahimci Abunda aka koyamasu don bunkasa tsarin koyo da koyarwa a jihar.

A yayin ziyarar dai Kwamishinar ta samu rakiyar Babbar Sakatariya a Ma’aikatar Hajiya Mairo Mohamed Othman, Mai baiwa Gwamna shawarma akan ilimi Nura Sale Katsayal sauran Daraktocin Ma’aikatar.

Bayanin hakan na ƙunshe a cikin wata sanarwa wadda jami’in hudda da jama’a na Ma’aikatar Malam Sani Ɗanjuma Suleiman ya Sanyama hannu a katsina.

Continue Reading

Ilimi

Da ilimi ake samun kowace irin nasara a rayuwa – Dauda Lawal 

Published

on

Da ilimi ake samun kowace irin nasara a rayuwa - Dauda Lawal 

Da ilimi ake samun kowace irin nasara a rayuwa – Dauda Lawal

Daga Idris UMAR, Zariya

Gwamna Dauda Lawal ya halarci taron yaye ɗalibai karo na uku da na huɗu na Jami’ar tarayya, wanda ya gudana a filin taro na Jami’ar da ke Gusau a cikin satin da ya gabata

Mai magana da yawun gwamnan, Sulaiman Bala Idris ne ya bayyana haka a cikin wata sanarwa da ya fitar ranar Litinin a Gusau cewa, Gwamna Lawal ya shelanta bayar da gurbin karatu ga duk wanda ya zo na ɗaya a Jami’ar.

Cikin jawabinsa a wurin taron, Gwamnan ya yaba wa shugabannin Jami’ar game da yadda suka iya ririta ɗan abin da suke da shi, duk da ɗimbin ƙalubalen da suke fuskanta.

Ya ce, “Ina matuƙar farin cikin kasancewa da ku yau a wannan bikin yaye ɗalibai karo na uku da na huɗu a wannan jajirtacciyar Jami’a, Jami’ar gwamnatin tarayya ta Gusau.

Ina taya jami’ar nan murnar samun wannan nasara, duk kuwa da matsalolin da suke fuskanta tun lokacin da aka kafa ta. Ina kuma yaba wa iyaye da ɗalibai bisa sadaukarwar da suka nuna har zuwa wannan matsayi.

Muna sa ran samun makoma mai kyau kuma mai albarka duk da tarin ƙalubalen da muke fuskanta a matsayinmu na jiha kuma al’umma.

Muna yin addu’a kuma muna aiki ba dare ba rana don samar da makoma mai kyau. Duk waɗannan matsaloli za su wuce da izinin Allah Maɗaukakin Sarki.”

Gwamnan ya yi ƙarin haske kan ƙoƙarin gwamnatinsa na gyara harkar ilimi a Jihar Zamfara bayan kafa dokar ta-ɓaci a bara.

“A matsayinmu na gwamnati, mun ƙuduri aniyar ilimantar da duk ’ya’yan Zamfara. Ilimi shi ne ginshiƙin da ke haskaka ruyuwar ɗan adam.

“Mun ware maƙudan kuɗaɗe ga ɓangaren ilimi a cikin kasafin kuɗinmu na 2024 kuma muna fatan za mu kai ga babban matsayi a 2025, 2026, da 2027. Muna fatan cimma kashi 25 zuwa 30 na haɓaka tsarin ilimi.

Tare da samar da ingantaccen tsari a fannin da sarrafa albarkatun da ya ƙunsa, muna da ƙwarin gwiwar cewa za mu farfaɗo da ababen more rayuwa, ɗaukar ƙwararrun malamai, horarwa da sake horar da waɗanda ake da su.

“Za kuma mu ƙara yawan masu karatu a makarantun firamare da na gaba da firamare ta hanyar wayar da kan jama’a da samar da ingantattun wuraren koyo da koyarwa. Ilimi kyauta ne, kuma muna fatan ya zama wajibi ga kowa.

“Mun kuma yi wa manyan makarantunmu da ke jihar kason kuɗi mai yawa don fara aikin gyara su zuwa matakai masu inganci.

KU KUMA KARANTA:Gwamnan Kaduna zai ba da ilimi kyauta ga ɗaliban Kuriga

A karon farko Jami’ar Jihar Zamfara na shirye-shiryen amincewa da shirin Hukumar Kula da Jami’o’i ta Ƙasa.

Mun umurci ’yan kwangilar da gwamnatin da ta shuɗe ta tilastawa barin wuraren aiki da su koma bakin aiki, kuma muna fatan nan da watanni masu zuwa, rukunin dindindin na jami’ar zai fara aiki. A lokaci guda, NUC za ta amince ga duk kwasa-kwasai.

“Mun karɓi mulki a jihar da gwamnati ta ƙi biyan kuɗaɗen jarrabawar WEAC da NECO har na biliyoyin Naira fiye da shekaru uku.

Dole muka yi shiri na musamman da hukumomin, kuma tun daga lokacin an fara biyan kuɗi a kan kari kuma za a kammala su a kan lokaci.

“A cikin ƙarancin albarkatunmu, za mu ci gaba da bayar da taimako ga jami’a. Burinmu shi ne mu ƙara haɓaka ilimi a jiharmu ta yadda za a samu damarmaki ga ɗaukacin matasanmu da za a horar da su don kai ga ƙololuwar da ilimi ke samarwa.”

Continue Reading

You May Like