Connect with us

Labarai

Hukumar NAFDAC ta gargaɗi ‘yan Najeriya kan amfani da sabulun ‘Crusader’

Published

on

Hukumar kula da ingancin abinci da magunguna ta ƙasa, (NAFDAC) a ranar Juma’a ta ce ta kama wata ƙungiyar da ta ƙware wajen shigo da sabulun ‘Crusader’ da aka haramta amfani da shi da ke ɗauke da sinadarin ‘Mercury’ cikin ƙasar.

Farfesa Mojisola Adeyeye, Darakta Janar na NAFDAC, wacce ta bayyana hakan ga manema labarai a Legas, ta ce ƙungiyar ta yi amfani da takardun jabun kwastam wajen shigo da kayan cikin ƙasar.

A cewar Mista Adeyeye, hukumar NAFDAC ta haramta shigo da sabulun a ƙasar shekaru da suka gabata saboda yana ɗauke da sinadarin ‘mercury’.

Ta ce: “A yayin da take gudanar da ayyukanta, hukumar bincike da tabbatar da tsaro (I&E) ta NAFDAC ta gano wata ƙungiya da ta ƙware wajen shigo da sabulun crusader da aka haramta shigo da sinadarin mercury.

“Ƙungiyar ta yi amfani da takardun jabun kwastam wajen shigo da kayan cikin ƙasar nan tare da ci gaba da bincike ta tashoshin jiragen ruwa ya nuna cewa an shigo da haramtattun sabulu sau bakwai a shekarar 2021 kaɗai.

KU KUMA KARANTA: NAFDAC ta nemi haɗin kai don kawo ƙarshen ƙin fitar da abinci daga Najeriya

“Kowane kaya bai gaza kwantena uku da kwali 4,500 na sabulu ba. “Waɗannan kayayyaki sun shiga cikin manyan kantuna daban-daban da kuma shagunan kayan kwalliya tare da wasu jama’a da ba a san ko su wanene ba suna tallafa musu.

“A bisa bayanan sirri, tawagar bincikenmu da jami’an tsaro a watan Agustan 2023 sun fasa wani kantin sayar da kayayyaki a Kasuwar Kasuwanci, wanda ya cika da sabulun da aka hana shigo da shi.

“Sabulun maganin ‘Crusader’ da aka shigo da tirela uku da sabulun mekako wanda ya kai kwali 4,000 da fakiti 12 da sabulun kwamfutar hannu 12 an kwashe su daga ma’ajiyar, yayin da aka kama wasu da ake zargi da hannu a lamarin.

“Kimar titunan kayayyakin da aka kwashe sun kai kusan Naira biliyan ɗaya.”

Ta bayyana cewa, nasarar da aka samu na fasa rumbun ajiyar ya biyo bayan gazawar da aka yi har sau uku, domin ƙungiyar ta ci gaba da amfani da masu ba da labari wajen mayar da dakon sabulun zuwa wurare daban-daban a Legas don hana gano lamarin.

A cewarta, wani Cif Peter Obih, babban wanda ake zargin, a yayin da ake masa tambayoyi ya yi ikirarin cewa ya sayi takardar ne daga hannun wani kamfani tare da gabatar da takardar shaidar NAFDAC da ta kare da aka bayar na ƙera kayan cikin gida bayan haramcin a Najeriya.

Misis Adeyeye ta bayyana cewa ba a ƙera sabulu ɗaya ba a Najeriya tun bayan da aka yi iƙirarin yin rajista a shekarar 2013.

“Wanda ake zargin ya yi iƙirarin cewa ya riga ya ƙulla yarjejeniya da masana’anta a cikin gida amma har yanzu ba su fara samarwa ba.

“An kai samfurin zuwa ɗakin gwaje-gwajenmu don bincike kuma an gano yana ɗauke da manyan ƙarafa da aka gano da mercury.

“An yi wa sabulun laƙabin ƙarya ne a Ingila don a yaudari ‘yan Najeriya yayin da ainihin tushen asalin Indiya.

“Wannan cin zarafi ne na dokar NAFDAC kuma ya saɓa wa ƙa’idojin hukumar, gami da ƙa’idojin kayan kwalliya (haramcin bleaching) na 2019.

Misis Adeyeye ta ce kasancewar sinadarin mercury a cikin kayan gyaran fuska yana da matuƙar damuwa a duniya, saboda kafuwar da aka yi a rubuce game da illar lafiya da ke haifar da lafiyar ɗan adam da muhalli.

Ta ce waɗanda ake zargin za a gurfanar da su a gaban kotu yayin da a halin yanzu ana ci gaba da farautar wasu ‘yan ƙungiyar da ke gudun hijira.

Sai dai babban daraktan ya shawarci ‘yan Najeriya da ka da su ba da tallafin sabulu da wanke-wanke da ake shigowa da su daga ƙasashen waje da suka haɗa da mercury da ke ɗauke da kayan kwalliya, sannan su kai rahoto ga ofishin NAFDAC mafi kusa.

Click to comment

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Labarai

Shugabannin soja na yankin Sahel suna gudanar da taro a Nijer, yayin da ECOWAS ke taro a Najeriya

Published

on

Shugabannin soja na yankin Sahel suna gudanar da taro a Nijer, yayin da ECOWAS ke taro a Najeriya

Shugabannin soja na yankin Sahel suna gudanar da taro a Nijer, yayin da ECOWAS ke taro a Najeriya

Afirka ta Yamma mai rarrabuwan kai ta gudanar da tarukan ƙolin shugabannin ƙasa guda biyu a ƙasashe daban-daban biyu a ƙarshen makon, inda aka gudanar da taro farko ranar Asabar a Nijar tsakanin shugabannin mulkin soja na yankin Sahel.
A gefe guda kuma za a gudanar da wani taron ƙoli ranar Lahadi a Najeriya inda shugabannin sauran ƙasashe mambobin ƙungiyar tattalin arziƙin yankin ta ECOWAS za su hallara.

Taron ƙolin da ake yi yau Asabar a Yamai babban birnin Jamhuriyar Nijar, zai kasance karo na farko tsakanin shugabannin sojojin sabuwar ƙungiyar haɗin kan yankin Sahel wato Alliance of Sahel States ko kuma AES.

Mali, Burkina Faso da Nijar su ne suka kafa yarjejeniyar kare juna a watan Satumba, waɗanda suka bar babbar ƙungiyar ECOWAS a cikin watan Janairu.

Ficewar su daga ECOWAS, wani ɓangaren ya samo asali ne daga zargin da suke yi cewa Paris tana yiwa ƙungiyar katsalandan kana ba ta ba da taimakon da ya kamata a yaƙi da masu iƙirarin yaƙin jihadi.

Ficewar ta sa ƙasashen uku sun janye kansu daga Faransa da ta yi musu mulkin mallaka, suka kori sojojin Faransa masu yaƙi da masu iƙirarin jihadin kana suka juya zuwa ga ƙasashen da suke ƙira da aminan gaskiya, da suka haɗa da Rasha da Turkiya da kuma Iran.

KU KUMA KARANTA:Shugabannin Nijar, Mali da Burkina Faso sun kafa ƙungiyar haɗaka

Idan aka yi la’akari da munanan tashe-tashen hankula na ‘yan jihadi da ƙasashen uku ke fuskanta, “yaƙin da ta’addanci” da “ƙarfafa haɗin gwiwa” za su kasance kan ajandar taron ƙolin na yau Asabar, a cewar fadar shugaban ƙasar Burkina Faso.

Taron ƙolin da za a gudanar ranar Lahadi a Abuja zai ba shugabanni a ƙasashen ECOWAS damar tattaunawa a kan irin alaƙa da za su ƙulla da ƙungiyar ta AES.

Bayan wasu tarurrukan da suke yi tsakanin ƙasashe biyu, shugabannin uku na yankin Sahel sun yi taro a karon farko tun bayan da suka hau karagar mulki ta hanyar juyin mulki tsakanin shekarar 2020 zuwa 2023.

Continue Reading

Labarai

Nan da 2030 za a fuskanci matsananciyar yunwa a Nijeriya — Majilisar Ɗinkin Duniya

Published

on

Nan da 2030 za a fuskanci matsananciyar yunwa a Nijeriya — Majilisar Ɗinkin Duniya

 

Nan da 2030 za a fuskanci matsananciyar yunwa a Nijeriya — Majilisar Ɗinkin Duniya

Majalisar Ɗinkin Duniya ta yi gargaɗin cewar ‘yan Najeriya miliyan 82, kimanin kashi 64 na ‘yan ƙasar ka iya fuskantar matsalar yunwa nan da shekarar 2030.

Haka kuma MƊD ta yi ƙira da gwamnatin ƙasar ta magance matsalar sauyin yanayi da matsalar ƙwari da sauran abubuwan da yi wa harkar noma barazana.

Jaridun Najeriya sun ambato jami’in Majalisar Ɗinkin Duniyar, Taofiq Braimoh – wanda ya wakilci kodinetan ayyukan jin ƙai na hukumar abinci da ayyukan noma na majalisar na bayyana haka lokacin da yake jawabi kan matsalolin ƙarancin abinci a taron ƙaddamar da shirin bunƙasa ayyukan noma na ‘CropWatch’ a birnin Abuja.

KU KUMA KARANTA:Majalisar Ɗinkin Duniya ta yi maraba da sakin yara 21 da aka yi garkuwa da su

Mista Braimoh ya ce akwai buƙatar gwamnatin Najeriya ta ɗauki matakan da suka dace cikin gaggawa don magance matsalar.

“Gwamnatin Najeriya tare da haɗin gwiwa masu ruwa da tsaki, sun gudanar da bincike na shekara-shekara da suka saba gudanarwa kan abinci. Sakamakon binciken ya tayar da hankali, kimanin mutum miliyan 82 ne za su fuskanci yunwa nan da 2030,” kamar yadda Jaridun ƙasar suka ambato Braimoh na bayyanawa.

Ya ci gaba da cewa matsalar rashin abinci da ƙasar ke fama da shi, baya rasa nasaba da matsalar sauyin yanayi da duniya ke fama da ita, da matsalar ƙwari da wasu abubuwa da ke yi wa harkar noma barazana a ƙasar.

Hasashen na Majalisar Ɗinkin Duniyar na zuwa ne a daidai lokacin da ƙasar ke fama da matsalar tsadar abinci, lamarin da ya tilasta wa gidaje da dama haƙura da sayen abincin da suka saba ci.

A cikin rahotonta baya-bayan nan, hukumar ƙididdigar ƙasar ta ce farashin abinci a ƙasar ya ƙaru zuwa kashi 40.66 a watan Mayu, matakin da aka jima ba a ga irinsa ba.

Continue Reading

Labarai

Yarjejeniyar Auren Jinsi: Gwamnatin Najeriya za ta kai jaridar Daily Trust kotu

Published

on

Yarjejeniyar Auren Jinsi: Gwamnatin Najeriya za ta kai jaridar Daily Trust kotu

Yarjejeniyar Auren Jinsi: Gwamnatin Najeriya za ta kai jaridar Daily Trust kotu

Daga Idris Umar, Zariya

Gwamnatin tarayyar Najeriya ta ce za ta maka jaridar Daily Trust a kotu, tare da shigar da ƙorafi game da ita, a gaban ƙungiyar masu gidajen jarida ta Najeriya saboda abin da ta ƙira ”yaɗa kalaman neman tayar da rikici da karya aikin jarida”

Ministan yaɗa labaran Najeriya, Mohammed Idris ya ce gwamnatin tana sane da yadda a cikin ‘yan watannin baya, jaridar Daily Trust ke yaɗa labaran da ke neman gogawa gwamnatin kashin kaji.

Da ya ke magana a wajen wani taron manema labarai a ranar Asabar, ministan yaɗa labaran ya kafa hujja da labaran da jaridar Daily Trust ta wallafa a game juyin mulkin Nijar, da wanda ya ce jaridar ta rubuta a kan shirin sauya sunan titin Murtala Muhammad da ke Abuja zuwa Wole Soyinka da kuma na baya bayan nan a game da sanya hannu a kan yarjejeniyar da ta shafi amincewa da auren jinsi.

KU KUMA KARANTA: Alaƙar soyayya tsakanin jinsi ɗaya ta haramta a Iraƙi

Ya yi bayanin cewa a dukkan labaran, gwamnatin ta gano yadda jaridar ta bayar da rahoto ba tare da gabatar da hujja ko shaidun zargin da ta yi ba, lamarin da kuma gwamnatin ke kallo a matsayin wani yunƙuri na wallafa ƙarya domin tunzura jama’a.

Ya ce: ‘’Ba mu taɓa tunanin Daily Trust da mutanen da ke da ita za su kai wannan mataki ba wajen neman tayar da rikici a ƙasar nan, ta hanyar zargin cewa gwamnati ta sanya hannu a kan yarjejeniyar tallata auren jinsi. Wannan tsabar zalunci ne saboda babu wannan tanadi a cikin yarjejeniyar.’’

Ministan ya koka da yadda wannan labarin ya janyo huɗuba mai zafi daga wasu malaman addini da kuma jefa jama’a cikin halin ɗarɗar, wanda kuma ya ce jaridar ce ta janyo.

KU KUMA KARANTA: Malaman addini a Malawi sun yi zanga-zangar nuna rashin amincewa da auren jinsi

Saboda haka, ministan ya ce ‘’Gwamnatin tarayya za ta bi duk hanyoyin da doka ta amince da su, domin neman haƙƙi a kotu.’’

Continue Reading

GOCOP ACCREDITED MEMBER

You May Like