Connect with us

Labarai

Hukumar NAFDAC ta gargaɗi ‘yan Najeriya kan amfani da sabulun ‘Crusader’

Published

on

Hukumar kula da ingancin abinci da magunguna ta ƙasa, (NAFDAC) a ranar Juma’a ta ce ta kama wata ƙungiyar da ta ƙware wajen shigo da sabulun ‘Crusader’ da aka haramta amfani da shi da ke ɗauke da sinadarin ‘Mercury’ cikin ƙasar.

Farfesa Mojisola Adeyeye, Darakta Janar na NAFDAC, wacce ta bayyana hakan ga manema labarai a Legas, ta ce ƙungiyar ta yi amfani da takardun jabun kwastam wajen shigo da kayan cikin ƙasar.

A cewar Mista Adeyeye, hukumar NAFDAC ta haramta shigo da sabulun a ƙasar shekaru da suka gabata saboda yana ɗauke da sinadarin ‘mercury’.

Ta ce: “A yayin da take gudanar da ayyukanta, hukumar bincike da tabbatar da tsaro (I&E) ta NAFDAC ta gano wata ƙungiya da ta ƙware wajen shigo da sabulun crusader da aka haramta shigo da sinadarin mercury.

“Ƙungiyar ta yi amfani da takardun jabun kwastam wajen shigo da kayan cikin ƙasar nan tare da ci gaba da bincike ta tashoshin jiragen ruwa ya nuna cewa an shigo da haramtattun sabulu sau bakwai a shekarar 2021 kaɗai.

KU KUMA KARANTA: NAFDAC ta nemi haɗin kai don kawo ƙarshen ƙin fitar da abinci daga Najeriya

“Kowane kaya bai gaza kwantena uku da kwali 4,500 na sabulu ba. “Waɗannan kayayyaki sun shiga cikin manyan kantuna daban-daban da kuma shagunan kayan kwalliya tare da wasu jama’a da ba a san ko su wanene ba suna tallafa musu.

“A bisa bayanan sirri, tawagar bincikenmu da jami’an tsaro a watan Agustan 2023 sun fasa wani kantin sayar da kayayyaki a Kasuwar Kasuwanci, wanda ya cika da sabulun da aka hana shigo da shi.

“Sabulun maganin ‘Crusader’ da aka shigo da tirela uku da sabulun mekako wanda ya kai kwali 4,000 da fakiti 12 da sabulun kwamfutar hannu 12 an kwashe su daga ma’ajiyar, yayin da aka kama wasu da ake zargi da hannu a lamarin.

“Kimar titunan kayayyakin da aka kwashe sun kai kusan Naira biliyan ɗaya.”

Ta bayyana cewa, nasarar da aka samu na fasa rumbun ajiyar ya biyo bayan gazawar da aka yi har sau uku, domin ƙungiyar ta ci gaba da amfani da masu ba da labari wajen mayar da dakon sabulun zuwa wurare daban-daban a Legas don hana gano lamarin.

A cewarta, wani Cif Peter Obih, babban wanda ake zargin, a yayin da ake masa tambayoyi ya yi ikirarin cewa ya sayi takardar ne daga hannun wani kamfani tare da gabatar da takardar shaidar NAFDAC da ta kare da aka bayar na ƙera kayan cikin gida bayan haramcin a Najeriya.

Misis Adeyeye ta bayyana cewa ba a ƙera sabulu ɗaya ba a Najeriya tun bayan da aka yi iƙirarin yin rajista a shekarar 2013.

“Wanda ake zargin ya yi iƙirarin cewa ya riga ya ƙulla yarjejeniya da masana’anta a cikin gida amma har yanzu ba su fara samarwa ba.

“An kai samfurin zuwa ɗakin gwaje-gwajenmu don bincike kuma an gano yana ɗauke da manyan ƙarafa da aka gano da mercury.

“An yi wa sabulun laƙabin ƙarya ne a Ingila don a yaudari ‘yan Najeriya yayin da ainihin tushen asalin Indiya.

“Wannan cin zarafi ne na dokar NAFDAC kuma ya saɓa wa ƙa’idojin hukumar, gami da ƙa’idojin kayan kwalliya (haramcin bleaching) na 2019.

Misis Adeyeye ta ce kasancewar sinadarin mercury a cikin kayan gyaran fuska yana da matuƙar damuwa a duniya, saboda kafuwar da aka yi a rubuce game da illar lafiya da ke haifar da lafiyar ɗan adam da muhalli.

Ta ce waɗanda ake zargin za a gurfanar da su a gaban kotu yayin da a halin yanzu ana ci gaba da farautar wasu ‘yan ƙungiyar da ke gudun hijira.

Sai dai babban daraktan ya shawarci ‘yan Najeriya da ka da su ba da tallafin sabulu da wanke-wanke da ake shigowa da su daga ƙasashen waje da suka haɗa da mercury da ke ɗauke da kayan kwalliya, sannan su kai rahoto ga ofishin NAFDAC mafi kusa.

Click to comment

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Al'ajabi

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Published

on

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Wani sabon bene mai hawa biyu a Jihar Legas, ya rushe yayin da ake tsaka da mamakon ruwan sama wanda ya haddasa ambaliya a wasu sassan jihar.

Ginin ya rushe ne a lamba 12 da ke yankin Cameroun kusa da Ewenla a Mushin.

Hukumar Bayar da Agajin Gaggawa ta jihar (LASEMA), ta bayyana cewar bayan isar jami’anta wajen da lamarin ya faru, ta gano wani sabon gini mai hawa biyu ya rushe.

An ceto mutum bakwai; mata uku da maza huɗu, tuni aka kai su asibiti domin duba lafiyarsu.

KU KUMA KARANTA: Wani bene mai hawa 4 ya rufta da mutane a Abuja

Ya zuwa yanzu dai hukumar, ta ce babu wanda ya mutu a dalilin rushewar ginin.

Babban sakataren LASEMA, Dokta Olufemi Damilola Oke-Osanyintolu, ya ce ana ci gaba da gudanar aikin ceto don tabbatar da babu wanda ya maƙale a baraguzai.

Continue Reading

Labarai

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Published

on

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Rahotanni sun bayyana cewar wani jami’in Hukumar Yaƙi da Masu Yi Wa Tattalin Arziƙin Ƙasa Zagon Ƙasa (EFCC), ya hallaka kansa har lahira a Abuja.

An tsinci gawar marigayin ne a gidansa da ke babban birnin tarayya.

Marigayin, wanda ba a bayyana sunansa ba, an ce ya kasance ɗaya daga cikin waɗanda suka yi kwas na 5 a makarantar horas da masu yi wa ƙasa hidima ta hukumar yaƙi da cin hanci da rashawa.

An ruwaito cewar yana da ƙwazo da himma a wajen gudanar da ayyukansa.

Wata majiya ta ce jami’in ya jima yana fama da baƙin ciki da matsalolin rayuwa kafin mutuwarsa.

Kakakin EFCC, Dele Oyewale, ya shaida wa manema labarai cewa hukumar za ta binciki musababbin da ya sanya ya kashe kansa, kuma hukumar za ta taimaka wa iyalansa.

Oyewale, ya ƙara da cewa hukumar za ta binciki wasu abubuwa da suka haɗa da matsalar taɓin hankali da kuma matsalolin iyali waɗanda ka iya sanya ma’aikacin kashe kansa.

KU KUMA KARANTA: Ana zargin wani jami’in kwastam ya kashe kansa a Abuja

Sai dai ya ce hukumar ba za ta fitar da wata sanarwa ko kuma bayyana sunan jami’in ba, har sai an kammala bincike.

Continue Reading

Labarai

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

Published

on

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

Hukumar Kula da Ingancin Abinci da Magunguna ta Ƙasa (NAFDAC), ta rufe shaguna kusan 100 a babbar kasuwar Ogbete ta Jihar Enugu, bisa zargin sayar da wasu abubuwan sha na jabu.

Daraktan NAFDAC, Martins Iluyomade a yankin Kudu maso Gabas, ya ce hukumar ta ɗauki matakin ne bayan wani samame da ta kai a ranar Litinin.

A yayin samamen jami’an hukumar NAFDAC, sun cafke wata babbar mota ɗauke da kayayyakin maye tare da cafke wasu ‘yan kasuwa huɗu da ake zargi da hannu wajen sayar da jabun abubuwan sha.

Iluyomade, wanda masanin haɗa magunguna ne, ya nanata cewa matakin ya zama dole domin kare masu amfani da ire-iren kayayyakin .

Ya ce waɗanda ake zargin a halin yanzu ana kan bincikensu kuma za su fuskanci tuhuma a gaban kotu bayan kammala binciken.

KU KUMA KARANTA: NAFDAC ta haramta amfani da maganin tari na yara na kamfanin J&J

Har wa yau, ya nanata ƙudurin NAFDAC na kawar da kayayyaki marasa inganci, da jabun abubuwan ci da sha, da gurɓatattun kayayyaki a kasuwa.

Ya ƙara da cewa, an gudanar da binciken ne tare da haɗin gwiwar hukumomin tsaro.

A gefe guda kuma, ya bayyana muhimmancin aikin hukumar na tabbatar da lafiyar al’umma.

Continue Reading

GOCOP ACCREDITED MEMBER

You May Like