Hukumar NAFDAC ta gargaɗi ‘yan Najeriya kan amfani da sabulun ‘Crusader’

0
244

Hukumar kula da ingancin abinci da magunguna ta ƙasa, (NAFDAC) a ranar Juma’a ta ce ta kama wata ƙungiyar da ta ƙware wajen shigo da sabulun ‘Crusader’ da aka haramta amfani da shi da ke ɗauke da sinadarin ‘Mercury’ cikin ƙasar.

Farfesa Mojisola Adeyeye, Darakta Janar na NAFDAC, wacce ta bayyana hakan ga manema labarai a Legas, ta ce ƙungiyar ta yi amfani da takardun jabun kwastam wajen shigo da kayan cikin ƙasar.

A cewar Mista Adeyeye, hukumar NAFDAC ta haramta shigo da sabulun a ƙasar shekaru da suka gabata saboda yana ɗauke da sinadarin ‘mercury’.

Ta ce: “A yayin da take gudanar da ayyukanta, hukumar bincike da tabbatar da tsaro (I&E) ta NAFDAC ta gano wata ƙungiya da ta ƙware wajen shigo da sabulun crusader da aka haramta shigo da sinadarin mercury.

“Ƙungiyar ta yi amfani da takardun jabun kwastam wajen shigo da kayan cikin ƙasar nan tare da ci gaba da bincike ta tashoshin jiragen ruwa ya nuna cewa an shigo da haramtattun sabulu sau bakwai a shekarar 2021 kaɗai.

KU KUMA KARANTA: NAFDAC ta nemi haɗin kai don kawo ƙarshen ƙin fitar da abinci daga Najeriya

“Kowane kaya bai gaza kwantena uku da kwali 4,500 na sabulu ba. “Waɗannan kayayyaki sun shiga cikin manyan kantuna daban-daban da kuma shagunan kayan kwalliya tare da wasu jama’a da ba a san ko su wanene ba suna tallafa musu.

“A bisa bayanan sirri, tawagar bincikenmu da jami’an tsaro a watan Agustan 2023 sun fasa wani kantin sayar da kayayyaki a Kasuwar Kasuwanci, wanda ya cika da sabulun da aka hana shigo da shi.

“Sabulun maganin ‘Crusader’ da aka shigo da tirela uku da sabulun mekako wanda ya kai kwali 4,000 da fakiti 12 da sabulun kwamfutar hannu 12 an kwashe su daga ma’ajiyar, yayin da aka kama wasu da ake zargi da hannu a lamarin.

“Kimar titunan kayayyakin da aka kwashe sun kai kusan Naira biliyan ɗaya.”

Ta bayyana cewa, nasarar da aka samu na fasa rumbun ajiyar ya biyo bayan gazawar da aka yi har sau uku, domin ƙungiyar ta ci gaba da amfani da masu ba da labari wajen mayar da dakon sabulun zuwa wurare daban-daban a Legas don hana gano lamarin.

A cewarta, wani Cif Peter Obih, babban wanda ake zargin, a yayin da ake masa tambayoyi ya yi ikirarin cewa ya sayi takardar ne daga hannun wani kamfani tare da gabatar da takardar shaidar NAFDAC da ta kare da aka bayar na ƙera kayan cikin gida bayan haramcin a Najeriya.

Misis Adeyeye ta bayyana cewa ba a ƙera sabulu ɗaya ba a Najeriya tun bayan da aka yi iƙirarin yin rajista a shekarar 2013.

“Wanda ake zargin ya yi iƙirarin cewa ya riga ya ƙulla yarjejeniya da masana’anta a cikin gida amma har yanzu ba su fara samarwa ba.

“An kai samfurin zuwa ɗakin gwaje-gwajenmu don bincike kuma an gano yana ɗauke da manyan ƙarafa da aka gano da mercury.

“An yi wa sabulun laƙabin ƙarya ne a Ingila don a yaudari ‘yan Najeriya yayin da ainihin tushen asalin Indiya.

“Wannan cin zarafi ne na dokar NAFDAC kuma ya saɓa wa ƙa’idojin hukumar, gami da ƙa’idojin kayan kwalliya (haramcin bleaching) na 2019.

Misis Adeyeye ta ce kasancewar sinadarin mercury a cikin kayan gyaran fuska yana da matuƙar damuwa a duniya, saboda kafuwar da aka yi a rubuce game da illar lafiya da ke haifar da lafiyar ɗan adam da muhalli.

Ta ce waɗanda ake zargin za a gurfanar da su a gaban kotu yayin da a halin yanzu ana ci gaba da farautar wasu ‘yan ƙungiyar da ke gudun hijira.

Sai dai babban daraktan ya shawarci ‘yan Najeriya da ka da su ba da tallafin sabulu da wanke-wanke da ake shigowa da su daga ƙasashen waje da suka haɗa da mercury da ke ɗauke da kayan kwalliya, sannan su kai rahoto ga ofishin NAFDAC mafi kusa.

Leave a Reply