Hukumar JAMB ta sake ɗage jarabawar wasu ɗalibai a cibiyar Kaduna

Hukumar Shirya Jarrabawar Shiga Jami’a ta JAMB, ta sake sanya ranar rubuta jarabawar gama-gari ta Jami’a, UTME, ga wasu ‘yan ɗalibai a Kwalejin Christ Ambassadors da ke Sabon Tasha, Kaduna Centre, sakamakon matsalar na’ura.

Kamfanin Dillancin Labaran Najeriya ya bayar da rahoton cewa, ‘yan takara da dama sun ka sa zana jarrabawar a cibiyar a ranar Talata, lamarin da ya haifar da ƙorafi daga wasu ‘yan takarar da iyayensu.

Wakilin Kamfanin Dillancin Labarai na NAN da ya sa ido a kan jarabawar a ranar Laraba, ya ruwaito cewa ɗalibai 150 ne kawai suka rubuta jarabawar a rukunin farko, kuma 100 kowannensu a mataki na biyu da na uku.

KU KUMA KARANTA: Hukumar NSCDC ta tura jami’ai 422 don sanya ido kan UTME a Kano

Wannan ya kai ɗalibai 350 saɓanin 750 a kowace rana, inda ake sa ran ɗalubai 250 ne za su rubuta jarabawar kowane rukuni. Ɗaya daga cikin ɗaliban, Francis Patrick, ya shaida wa NAN cewa ya shirya rubuta jarabawar da misalin ƙarfe 12 na rana a ranar 25 ga Afrilu.

Patrick, ya ce har zuwa ƙarfe 12:00 na rana, waɗanda ya kamata su rubuta jarrabawar da ƙarfe 6:00 na safe da 9:00 na safe, har yanzu suna rubutawa saboda ba su fara kan lokaci ba.

“Mun kuma samu labarin cewa wasu kwamfutocin na fitar da wasu ɗaliban yayin da suke da sauran lokacin kammala jarrabawar. “Na tsaya har ƙarfe 6:00 na yamma. kuma daga ƙarshe ya ka sa rubuta jarrabawar.

Na zo da safe ne kawai aka ce wasu daga cikinmu da ba su iya rubutawa jiya an nemi su miƙa takardar jarrabawarsu. “Yanzu, ban san abin da zan yi ba,” in ji shi.

Wata ɗalibar, Veronica Isuwa, ta ce ya kamata ta rubuta jarabawar da ƙarfe 9:00 na safe, amma an sake sanya ranar gobe. Ita ma wata ɗalibar Debora Eze ta shaida wa NAN cewa ya kamata ta zana jarrabawar ranar Laraba da ƙarfe 12:00 na rana. amma an gaya musu cewa tsarin zai iya ɗaukar ɗalibai 100 kawai.

“Sun nemi mu jira ƙarin umarni, don haka muna jira”, in ji ta. Da take mayar da martani kan batun, shugabar JAMB a cibiyar, Balkisu Abdullahi, ta bayyana wa NAN cewa uwar garken ba ta iya ɗaukar kwamfutoci 250 a lokaci guda, kamar yadda aka tsara.

Misis Abdullahi ta ce an buƙaci ɗalibai da ba su yi jarrabawar a rana ta ɗaya da ta biyu ba, da su gabatar da fom ɗin jarrabawar domin baiwa JAMB damar sake jadawalin jarabawar zuwa wata rana.

Ta yi nadamar matsalar da aka samu a na’ura, inda ta ƙara da cewa JAMB na haɗa kai da hukumar gudanarwar cibiyar domin shawo kan lamarin, kamar dai yadda ta tabbatar wa iyaye cewa babu wani yaro da zai faɗi jarrabawar.

Ta shawarci iyaye da su riƙa yiwa ‘ya’yansu tarbiyya tare da cusa musu tarbiyya mai kyau, inda ta ce zuwa jarabawa da wuƙaƙe abu ne da bai dace ba.

“Abin da ya faru a ranar Talata yana da ban tsoro yayin da wasu daga cikin ’yan takarar ke riƙe da wuƙaƙe suna yi mana barazana a lokacin da muke bayyana matsalolin na’urar da abin da muka yi niyyar yi don gyara lamarin.

Ta ƙara da cewa “Iyayen kuma ba su taimaka lamarin ba, maimakon su kwantar da hankalin ‘ya’yansu, wasu daga cikinsu suna ihu da babbar murya, suna barazanar ɗaukar matakin shari’a a kan hukumar ta JAMB.”

A nata ɓangaren, Manajan Makarantar, Tosin Akinpeloye, ta bayyana cewa an samu matsala a na’ura ne saboda an inganta uwar garken JAMB ta yadda za ta yi aiki mai kyau a kan kwamfutoci da na’urorin sarrafa Co i7.

Mis Akinpeloye ta ce cibiyar kwamfuta ta makarantar tana da kwamfutoci 260 da kwamfutocin tebur guda 20 amma suna aiki a kan na’urori masu sarrafa kwamfuta na Co i5, inda ta ce an kawo na’urar da za ta ɗauki dukkan kwamfutocin.

“Ina tabbatar muku cewa dukkan ɗaliban da za su rubuta jarrabawar ranar Alhamis za su yi hakan ba tare da wata matsala ba,” in ji ta. Sai dai lamarin ya sha bamban a cibiyar Jami’ar Jihar Kaduna, inda kodinetan JAMB, Benedict Opke, ya ce kayayyakin suna aiki yadda ya kamata.

Ɗaya daga cikin ɗaliban a cibiyar, Favour Bamiboye mai shekaru 15 da ke son zama likita, ta ce jarrabawar ta tafi lami lafiya ba tare da wata matsala ba. Hakazalika, wasu daga cikin ɗaliban da suka rubuta jarabawar a cibiyar kwalejin Queen Amina, sun yabawa JAMB, da kuma hukumar gudanarwar makarantar bisa gudanar da aikin ba tare da tangarɗa ba.

“Wannan shi ne karon farko da nake rubuta jarabawar UTME, kuma abin ya burge ni saboda komai ya tafi lami lafiya,” in ji ɗaya daga cikin ɗaliban a cibiyar, Hafsat Abubakar.


Comments

One response to “Hukumar JAMB ta sake ɗage jarabawar wasu ɗalibai a cibiyar Kaduna”

  1. […] KU KUMA KARANTA: Hukumar JAMB ta sake ɗage jarabawar wasu ɗalibai a cibiyar Kaduna […]

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *