Connect with us

EFCC

EFCC za ta gurfanar da Hadi Sirika kan zargin N2.7bn

Published

on

Yau Alhamis za a gurfanar da tsohon Ministan Sufurin Jiragen Sama, Sanata Hadi Sirika a gaban kotu, kan badaƙalar naira biliyan 2.7.

Hukumar Yaki da Masu Karya Arzikin Kasa (EFCC) za ta gurfanar da Hadi Sirika tare da ’yarsa Fatimah da wasu biyu ne kan badakalar kwangilar Naira biliyan 2.7 da aka bankado a ma’aikatar sufurin jiragen sama karƙashin jagorancin Sirika.

An buƙaci Sirika da ya gurfana a gaban kotu tare Fatima da Jalal Hamma da kuma Kamfanin Al-Duraq Investment Ltd, a gaban Mai Shari’a Sylvanus Oriji na Babbar Kotun Tarayya da ke Abuja.

KU KUMA KARANTA: EFCC ta kama tsohon Ministan Jiragen Sama, Hadi Sirika

Ana tuhumar su ne da laifin yin amfani da mukamansu wajen karkatar da sama da Naira biliyan 2.7 daga ma’aikatar sufurin jiragan sama a zamanin shugabancin Hadi.

Karon farko ke nan da za a gurfanar da tsohon ministan a gaban kuliya.

Click to comment

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

EFCC

Kotu ta ƙwace dala milyan 4 da dubu 700 da naira miliyan 830 da sauran kadarori daga hannun Emefiele

Published

on

Kotu ta ƙwace dala milyan 4 da dubu 700 da naira miliyan 830 da sauran kadarori daga hannun Emefiele

Mai Shari’a Yellim Ɓagoro ne ya ba da umarnin a jiya Alhamis 23 ga watan Mayun da muke ciki, sakamakon buƙatar da lauyan Hukumar EFCC mai yaƙi da masu yiwa tattalin arziƙin Najeriya zagon ƙasa, Bilkisu Buhari, ta gabatar.

Babbar Kotun Tarayya dake Legas ta ba da umarnin wucin gadi na ƙwace fiye da dala miliyan 4 da dubu 700 da naira miliyan 830, da sauran kadarori da dama dake da alaƙa da tsohon gwamnan Babban Bankin Najeriya, Mista Godwin Emefiele.

Mai Shari’a Yellim Ɓagoro ne ya ba da umarnin a jiya Alhamis 23 ga watan Mayun da muke ciki, sakamakon buƙatar da lauyan Hukumar EFCC mai yaƙi da masu yiwa tattalin arziƙin Najeriya zagon ƙasa, Bilkisu Buhari, ta gabatar.

KU KUMA KARANTA:CBN ya ba bankuna umarnin saka sabon harajin tura kuɗi

Bayan sauraron lauyan Hukumar EFCC, a hukuncin da ta zartar, Mai Shari’a Yellim Ɓagoro ta ce, “na saurari hujjojin lauyan masu ƙara sa’annan na nazarci buƙatar da aka gabatar tare da takardun dake mara mata baya.

An bayyana cewar kuɗaɗen da za a mayarwa gwamnatin tarayya a matakin wucin gadin na ajiye ne a bankunan “First da Titan da Zenith waɗanda Omoile Anita Joy da kamfanonin “Deep Blue Energy Services Limited da Exactquote Bureau de Change Ltd da Lipam Investment Services Limited da Tatler Services Ltd da Rosajul Global Resources Ltd da kuma Til Communication Nigeria Ltd ke gudanar da su.

EFCC ta doshi kotu ne domin neman ƙwace kuɗaɗen a matakin wucin gadi, ƙarƙashin sashe na 17 na dokar yaƙi da zambar kuɗaɗe ta 14 ta 2006, da sashe 44(2)(b) na kundin tsarin mulkin Najeriya kuma ƙarƙashin hurumin kotun.

Continue Reading

EFCC

Jerin sunayen tsofaffin gwamnonin da ake zargi da cin hanci ba daga wurinmu ya fito ba — EFCC

Published

on

Hukumar da ke Yaƙi da Masu Yi Wa Tattalin Arziƙin Zagon-Ƙasa wato EFCC ta nesanta kanta daga wani jerin sunaye wanda ke yawo a wasu jaridu da kafafen sada zumunta da ke cewa tana bincikar wasu tsofaffin gwamnoni kan zargin rashawa.

A ranar Asabar ne wani labari ya rinƙa yawo kan cewa akwai tsofaffin gwamnoni 58 waɗanda hukumar ke bincika kan zargin almundahana ta kimanin naira tiriliyan 2.187 a cikin sama da shekara 25.

Sai dai a wata sanarwa da mai magana da yawun EFCC Dele Oyewale ya fitar a ranar Lahadi, ya bayyana rahotannin a matsayin na ƙarya.

Mista Oyewale ya bayyana cewa waɗanda suka ƙirƙiri jerin sunayen su kaɗai suka san manufar da suke son cimmawa.

KU KUMA KARANTA: Idan ban kama Bello ba, zan yi murabus daga kujerata – Shugaban EFCC

“Hukumar EFCC, tana ganin ya zama wajibi ta nesanta kanta daga wani rahoto da ke yawo a kafafen watsa labarai na cewa ta fitar da cikakken jerin sunayen tsofaffin gwamnonin da ake bincike kan zargin cin hanci da rashawa.

“Rahoton mai taken: “EFCC ta saki cikakken jerin sunayen tsofaffin gwamnoni 58 da suka wawure tiriliyan N2.187”, a wata kafar watsa labarai, karya ne kuma hukumar ba ta fitar da wannan jerin sunayen ba ko kuma tattaunawa kan binciken tsoffin gwamnoni da wata kafar yada labarai,” kamar yadda sanarwar ta bayyana.

Sai dai a ƴan kwanakin da suka gabata hukumar ta EFCC ta yi ta bincikar wasu tsofaffin gwamnoni daga ciki har da tsohon gwamnan Kogi Yahaya Bello inda take zarginsa da cire dala miliyan 720 daga asusun jihar domin biyan kuɗin makarantar yaronsa.

Continue Reading

EFCC

Idan ban kama Bello ba, zan yi murabus daga kujerata – Shugaban EFCC

Published

on

Daga Ibraheem El-Tafseer

Shugaban Hukumar Yaƙi da yi wa Tattalin Arziƙi Tu’annati (EFCC), Ola Olukoyede, ya sha alwashin yin murabus idan har ba a kama haɗi da tuhumar tsohon Gwamnan Jihar Kogi Yahaya Bello a gaban ƙuliya.

A wani zaman tattaunawa da wasu zaɓaɓɓun editoci a ranar Talata a hedikwatar EFCC da ke Jabi, Abuja, shugaban hukumar yaƙi da cin hanci da rashawa ya sha alwashin cewa za a gurfanar da duk waɗanda suka kawo cikas wajen kama tsohon gwamnan a gaban ƙuliya.

A ranar 18 ga Afrilu, EFCC ta bayyana Bello a matsayin wanda ake nema ruwa a jallo bisa zarginsa da aikata laifin kuɗi Naira biliyan 80.

Har yanzu Bello bai gurfana a gaban kotu ba domin gurfanar da shi tun bayan da aka bayyana cewa ana neman sa.

KU KUMA KARANTA: EFCC ta kama tsohon Ministan Jiragen Sama, Hadi Sirika

Shugaban yaƙi da cin hanci da rashawa ya ce ya yi waya da Bello kai tsaye domin girmamawa, inda ya buƙace shi da ya gurfana a gaban hukumar domin magance tuhume-tuhumen da ake yi masa.

Shugaban na EFCC ya ce abin takaici, tsohon gwamnan ya ƙi amsa gayyatar.

Bello dai ya musanta cewa an gayyace shi, inda ya jajirce hukumar yaƙi da cin hanci da rashawa ta fitar da kwafin takardar gayyatar.

A wata sanarwa da ya fitar ta ofishin yaɗa labaransa a ranar Talata, Bello ya zargi hukumar da yaɗa ƙarya.

Shugaban na EFCC ya ce: “Idan ban sa ido kan kammala binciken da ake yi kan Yahaya Bello ba, zan miƙa takardar ajiye muƙamina na shugaban EFCC.

“Na gurfanar da wasu gwamnonin baya biyu da aka bayar da belinsu a yanzu, Willie Obiano da Abdulfatah Ahmed. Da mun kama Bello tun watan Janairu amma mun jira umarnin kotu.

“Idan zan iya yiwa Obiano, Abdulfatah Ahmed da Chief Olu Agunloye, ɗan’uwana, me zai hana Yahaya Bello?”

Olukoyede ya kuma ce tsohon gwamnan ya tura dala 720,000 daga asusun gwamnati zuwa wani ofishin canji kafin ya bar ofis domin biyan kuɗin makarantar ɗansa gaba.

“Gwamna mai ci, saboda ya san zai tafi, ya kwashe kuɗi kai tsaye daga gwamnati zuwa ofishin canji, ya yi amfani da su wajen biyan kuɗin makarantar yaron a gaba, dala 720,000 a gaba, da tsammanin zai bar gidan gwamnati.

“A jihar da ke fama da talauci kamar Kogi, kuma kuna so in rufe idona kan hakan a ƙarƙashin inuwar ‘Ana amfani da ni. Wanene ya yi amfani da shi a wannan matakin na rayuwa?, “in ji shugaban EFCC.

A halin da ake ciki, a ranar Talata, tsohon Gwamna Bello, ya roƙi wata babbar kotun tarayya da ke Abuja da ta janye umarnin kama shi da hukumar EFCC ta yi masa a ranar 17 ga watan Afrilu.

Bello, ta bakin lauyansa Adeola Adedipe, SAN, ya gabatar da buƙatar ne biyo bayan umarnin mai shari’a Emeka Nwite, inda ya umurci hukumar EFCC da ta aiwatar da aikin tuhume-tuhumen da shaidun shaida a kan babban lauyan tsohon gwamnan, Abdulwahab Mohammed, SAN.

Kamfanin Dillancin Labarai na Najeriya (NAN) ya ruwaito cewa a baya mai shari’a Nwite ya umarci lauyan EFCC, Kemi Pinheiro, SAN, da ta yiwa Mohammed, babban lauyan Bello, da tarin tuhume-tuhumen da kuma shaidun shaida.

Sai dai jim kaɗan bayan yanke hukuncin, Adedipe ya bayar da hujjar cewa umarnin kama shi, tun da aka ba da shi gabanin tuhumar, ya kamata a ajiye su motu (a kan kansa, ba tare da wata buƙata daga ɓangarorin da abin ya shafa ba).

“Wanda ake tuhumar yana son zuwa kotu amma yana tsoron cewa akwai umarnin kama shi da ya rataya a kansa,” in ji Adedipe.

Daga nan ne kotun ta sanya ranar 10 ga watan Mayu domin yanke hukunci kan buƙatar neman a ware sammacin kama shi a ranar 17 ga Afrilu.

Mai shari’a Emeka Nwite ya tsayar da ranar bayan Pinheiro da Adedipe sun amince da tsarinsu tare da gabatar da hujjojinsu a cikin ƙudirin.

Continue Reading

GOCOP ACCREDITED MEMBER

You May Like