Wata ƙwararriya a fannin kiwon lafiya, Farfesa Millicent Obajimi, ta ce cutar kansar nono, wadda ita ce kan gaba wajen cutar da mata a duniya, na ci gaba da ƙaruwa a Najeriya, kuma yanzu ya kai kusan kashi 23 cikin 100 na sabbin masu kamuwa da cutar daji a ƙasar.
Farfesa Obajimi, wacca ta yi magana a gidan yanar gizon ƙungiyar likitocin mata ta Najeriya (MWAN) na ƙasa, tare da taken, ‘Ƙara fahimtar Ciwon Nono da Ciwon mahaifa: Risk Assessment and Screening’, ta nemi likitocin da su yi ƙoƙari na musamman don gano iyalai masu hatsarin gaske tare da dangi mai mahimmanci tarihi, domin cutar sankarar mama ce ke haddasa kusan kashi 50 cikin 100 na kamuwa da cutar kansa da kuma mace-mace a ƙasar.
Obajimi, Farfesa a fannin ‘Radiology’ a Asibitin Kwalejin Jami’ar (UCH) da ke Ibadan, ta ce duk da cewa ba a san abin da ke haifar da cutar kansar nono ba, amma ƙaruwar cutar na da nasaba da zama birni, abinci, daidaito, hana haihuwa da kuma muhalli.
A cewarta, ciwon daji na nono a wasu lokuta yana gado kuma ya kamata a yi zargin idan wasu na kusa da dangi sun kamu da cutar sankarar nono ko ta ƙwai, ko kuma wani ɗan uwansa namiji ya kamu da cutar kansa, ko ma idan nonon biyu ya shiga ciki.
KU KUMA KARANTA: Gwamnatin Nasarawa za ta yi wa ‘yan mata allurar rigakafin cutar sankarar mahaifa, da nono
Ta bayyana cewa abubuwan da ke haifar da cutar kansar nono sun haɗa da tarihin iyali, ƙaruwar ƙiba bayan al’ada, cin abinci na yammacin duniya, kamuwa da cutar ‘ionizing radiation’, maganin hana haihuwa na baki, cutar nono mara kyau da rashin shayarwa.
Yayin da alamun cutar kansar nono na iya haɗawa da fitar nono, canza launin fata a cikin ƙirjin, kumburi da zafi, ta yi ƙira ga mata masu shekaru 40 da a yi musu mammogram na shekara, gwajin nono a kowane wata tun daga shekara 20 da kuma gwajin nono sau ɗaya a kowace shekara uku ta hanyar likita gwani ga mata masu shekaru 20 zuwa 39.
Farfesa Obajimi ta yi ƙira da a inganta wayar da kan jama’a game da cutar kansa da samar da manufar cutar kansa ta ƙasa, ba da tallafin kuɗin kula da cutar kansar nono don a samu sauƙi, shigar da cutar kansa cikin tsarin inshorar lafiya ta ƙasa da horar da masu kula da lafiyarsu.
A cikin jawabinsa, Farfesa Isaac Alatise, likitan fiɗa a Jami’ar Obafemi Awolowo (OAU), Ile-Ife, ya ce sakamakon ciwon nono a Najeriya ba shi da kyau kuma inganta sakamakon ciwon daji zai buƙaci haɗuwa da ganewar asali da wuri.
Farfesa Alatise ya ce mammography ya kasance hanya ɗaya tilo da ake bi wajen tantancewa da ke haɗe da kashi 25 cikin 100 na inganta rayuwa daga kamuwa da cutar sankarar nono, don haka ya kamata a ƙarfafa da kuma samar da su da araha, yayin da za a iya yin gwajin nono na yau da kullum.
Shugaban ƙungiyar ta MWAN na ƙasa, Dakta Adekemi Otolorin, ta ce ƙungiyar a tsawon shekarun da suka gabata, ta ba da lokaci da albarkatu don wayar da kan jama’a game da cutar sankarar mama da mahaifa da kuma jaddada muhimmancin yin gwaje-gwaje akai-akai da gano wuri.
Otolorin ta ce ƙaddamar da asusun kula da cutar kansar nono da mahaifa shi ne don ƙara tallafa wa matan da suka kamu da wannan cuta a lokacin aikin tantancewar.
Dakta Adeleye Omisore, ƙwararriya likitan rediyo a OAU, Ile-Ife, ya bayyana cewa Najeriya ba ta da wani shiri na tantance cutar kansar nono kuma ya ba da shawarar samar da ƙa’idar tantancewa bisa ga yawan jama’a, tantancewar haɗarin ko kuma tsarin da ya dace.









