Fursunonin kurkukun Kuje guda uku, sun samu takardar digiri daga jami’ar NOUN

0
235

Fursunoni uku na gidan yari na Kuje sun kammala karatun digiri a Jami’ar Najeriya ta NOUN, (National Open University of Nigeria) da digiri da difloma a fannoni daban-daban.

An miƙa wa fursunonin satifiket ɗinsu ne a wajen wani taro na musamman da ƙungiyar NOUN ta shirya a Cibiyar Kula da Kuje da ke birnin tarayya Abuja.

Waɗanda suka yaye sun haɗa da Dabu Christian-Picador, wanda ya samu digiri na farko a fannin kasuwanci, Nurudeen Na’Allah, B.Ed Primary Education, da Jacob Olom, mai kula da harkokin kasuwanci na PGD.

A nasa jawabin, Konturola Janar na hukumar gyaran fuska ta Najeriya, Haliru Nababa, ya ce taron shaida ne na damammakin da fursunonin ke da su na tsara rayuwarsu da kuma fitowa daga cibiyoyin gyara a matsayinsu na ‘yan ƙasa nagari.

KU KUMA KARANTA: Fursunoni 65, Ɗalibai 28,675 za su kammala karatunsu a Jami’ar NOUN

Ya ce ilimi ya kasance kayan aiki mai ƙarfi da zai kawo sauyi ga ɗaiɗaikun mutane da al’umma, don haka ya buƙaci ɗaukacin fursunonin da su yi amfani da damar da haɗin gwiwar NCoS da NOUN suka bayar don samun sabbin takaddun shaida.

Nababa wanda ya samu wakilcin Konturola na hukumar dake babban birnin tarayya Abuja, Ibrahim Idris, ya ce fursunonin uku sun inganta kansu kuma ba za su ji tsoron cin mutunci a duk inda suka samu kansu bayan an sako su ba.

Ya kuma yabawa hukumar NOUN bisa yadda take tallafa wa ’yan gidan yari ta fuskar ilimi, inda ya ce tun da aka fara wannan haɗin gwiwa, fursunoni sama da 200 ne suka shiga makarantun gaba da sakandare daga cibiyar Kuje kaɗai.

Mista Nababa ya umarci sauran fursunonin da su ci gajiyar ilimi kyauta da sauran fasahohin sana’o’in da ake da su, don samar wa kansu ilimi da ƙwarewa don samun kyakkyawar makoma.

“Sauran fursunoni ya kamata su yi amfani da wannan ilimin na kyauta don samun kayan aiki don samun nasara a cikin al’umma mafi girma idan an sake su.

“Muna godiya da NOUN don haɗin gwiwa tare da NCoS akan aikin “Haƙƙin Ilimi” ga fursunoni, kamar yadda aka tsara a cikin Dokar NCoS 2019.

“Haɗin gwiwar ba wai kawai yana da amfani a cikin adadin takaddun shaida da aka bayar ba, har ma don taimakawa wajen magance rashin tsaro ta hanyar sa fursunoni su shagaltu da fata na gaba,” in ji shi.

Mataimakin shugaban jami’ar NOUN, Farfesa Olufemi Peters, ya taya daliban uku murna, inda ya ce hakan shaida ne na jajircewarsu da yunƙurinsu na canza makomarsu.

Mista Peters wanda babban jami’in kula da cibiyoyin nazari na musamman na ƙasa, Misis Modupe Adesina ya wakilta, ya ce duk da halin da suke ciki, sabbin cancantar neman ilimi za su ƙara amfani da kuma shirya su domin samun ayyuka masu ma’ana a cikin al’umma baki ɗaya.

Mataimakin shugaban jami’ar ya buƙaci sauran fursunonin suma su rungumi wannan ƙalubale su inganta tare da baiwa kansu ƙarfin gwiwa domin dogaro da kai.

Daraktan cibiyar binciken, Francis Enobore ya yi ƙira ga jama’a da su daina ƙyamar tsofaffin masu aikata laifin, amma a tallafa musu su sake fasalin rayuwarsu domin su zama ‘yan ƙasa da su dage.

A nasa jawabin, mataimakin shugaban hukumar gyare-gyare mai kula da Cibiyar Kula da Kuje, Christopher Jen, ya yaba wa ɗaliban da suka kammala karatu, ya kuma shawarce su da su kuma yi rajistar koyon sana’o’i domin bunƙasa kasuwa bayan an sako su.

Leave a Reply