Ɗaya daga cikin shahararrun kayan lambu a ƙasarmu shi ne tumatir, wanda a zahiri ya fito daga nahiyar Amurka.
Fiye da kashi casa’in cikin ɗari na abun da ke tattare da tumatir shi ne ruwa.
Abin da ya sa amfanin tumatir ya ta’allaƙa ne a cikin gaskiyar cewa waɗannan ‘ya’yan itatuwa kayan marmari ne don samar da sanannen abin sha mai ƙauna da yawa ruwan tumatir.
Waɗannan kadarorin iri ɗaya suna ba likitoci damar ɗaukar tumatir a matsayin mai ‘diuretic’ mai kyau sosai kuma suna ba da shawarar su yayin maganin ƙoda da mafitsara.
Bugu da ƙari, tumatur yana ɗauke da sinadaran kayan lambu, ‘carbohydrates’ da fiber na abinci.
KU KUMA KARANTA: Anfanin ayaba 12 da ya haɗar da kiyaye lafiyar ƙoda, anfani ga mata masu juna biyu, da taimakawa ƙwaƙwalwar ɗalibai
Waɗannan kayan lambu suna da mafi kyawun tsarin vitamin da ma’adanai a cikin abun da ke ciki.
An san tumatur yana da amfani saboda yana ɗauke da vitamin B, wanda ke taimakawa wajen farfaɗo da fata da kuma inganta fata.
Har ila yau, a cikin waɗannan ‘ya’yan itatuwa, vitamin A da C, vitamin PP da E da kuma vitamin K suna da yawa.
Daga cikin abubuwan da aka gano, tumatir sun ƙunshi mafi yawan potassium da phosphorus, amma banda su akwai abubuwa kamar zinc, sodium da calcium, magnesium da baƙin ƙarfe, chromium da aidin. Akwai kuma sulfur, jan ƙarfe da cobalt, sukari da fiber suna nan.
Masana sun yi imanin cewa ɗaya daga cikin mahimman fa’idojin da ke bayyana fa’idar tumatir shi ne kasancewa a cikin abun da ke ciki na ɗaya daga cikin mafi ƙarfi ‘antioxidants’ da aka samu a yanayi.
Muna magana ne game da lycopene, wanda ke kawar da tsattsauran ra’ayi. Wannan yana ba ƙwararru damar ba da shawarar tumatir wajen maganin cututtukan jijiyoyin jini da na zuciya. Bugu da ƙari, tumatir da dangoginsu suna da matuƙar amfani wajen maganin cututtuka irin su ‘asthenia’.
Hakanan an san cewa fa’idar tumatir shi ne tana ƙunshe da phytoncides, kodayake a cikin adadi kaɗan. Godiya ga waɗannan abubuwan, lokacin da ake cin tumatir, suna da tasirin ƙwayoyin cuta. Tumatir yana taimakawa kwantar da kumburi a jiki.
Hakanan, phytoncides ne waɗanda ke da tasirin sarrafawa mai amfani akan tsarin juyayi gaba ɗaya.
Tumatir yana ɗauke da sinadarin serotonin, don haka amfanin tumatir shi ne yana inganta yanayi. Abin da ke faruwa tare kuma yana haifar da ci shi ne ja launi na ‘ya’yan itacen.
Saboda kasancewar sa, amfanin tumatir yana da nasaba da iya rage jini, wanda kuma yana ɗaya daga cikin manyan abubuwan da ke hana hana jini.
Ba wani sirri bane cewa tumatir yana da kyau don yaƙar ƙiba.
Gaskiyar ita ce amfanin tumatir yana cikin ƙarancin kalori, a gefe guda, kuma a gaban chromium, wanda ke da tasiri a jikin da ke haɓaka saurin wadatarwa da hana yunwa.
Dangane da wannan, masana ilimin abinci sun haɓaka shirye -shiryen abinci daban-daban da yawa tare da sa hannu, kuma wani lokacin tare da amfani da tumatir kawai.
Tumatir suna da wadata a cikin abubuwan pectin, godiya ga abin da amfanin tumatir ya bayyana a cikin ikon su na rage cholesterol na jini.
Bugu da ƙari, waɗannan mahaɗan guda ɗaya suna da tasiri mai kyau akan riƙe hawan jini a cikin madaidaicin kewayon.
Gaskiya mai ban sha’awa har ma tsoffin Indiyawan sun yi amfani da tumatir don ƙara ƙarfin maza.
Masana kimiyyar zamani sun gano cewa akwai dalilin hakan. Tabbas, ana bayyana fa’idar tumatir a cikin gaskiyar cewa za su iya tallafawa ingantaccen aikin gonads.
Hakanan, masana sun ce tumatir, idan aka ci abinci akai-akai, na iya rage haɗarin kamuwa da cutar kansa. Wannan tasirin yana nan saboda kasancewar duk lycopene da carotenoids iri ɗaya.
Koyaya, ba a kowane yanayi ba kuma ba ga kowane tumatir yana da amfani ba. An sani cewa cutar da tumatir shi ne cewa suna da haɗari mai haɗari.
An haramta tumatir ga mutanen da ke fuskantar irin wannan halayen, ko kuma yakamata a ci su da ƙarancin kulawa.
Hakanan ana iya samun babban tasiri mara kyau ga mutanen da ke da ‘gout’ da cututtukan ƙoda.
A cikin tumatir, akwai sinadarin oxalic acid, wanda a cikin irin wannan yanayin zai ƙara tsananta cutar.
Wannan da wani, tabbas, dole ne a yi la’akari da su, don amfanin da cutarwar tumatir kawai ake cirowa daga amfani da wannan ’ya’yan itace a cikin abinci!
[…] KU KUMA KARANTA: Ko kasan amfani da illolin Tumatir? […]
[…] KU KUMA KARANTA: Ko kasan amfani da illolin Tumatir? […]