Hukumar NYSC ta damu da rashin kyawun yanayin sansanin a jihar Neja

1
234

Hukumar kula da masu yi wa ƙasa hidima (NYSC), a ranar Juma’a ta nuna damuwarta kan abin da ta bayyana a matsayin rashin kyawun yanayin sansanin ‘yan yiwa ƙasa hidima a Naija.

Abdulwahab Alidat, shugaban NYSC a Naija ne ya bayyana haka a lokacin rantsar da Batch “A” Stream II corps 2023 a sansanin horar da masu yi wa ƙasa hidima na NYSC da ke ƙaramar hukumar Paiko.

Ta ce rashin halin da sansanin ke ciki ya kasance babban abin damuwa ga kowa da kowa, ta kuma yi ƙira ga gwamnatin jihar da ta ba da fifiko kan ayyukan ci gaban sansanin na dindindin.

KU KUMA KARANTA: Hukumar NYSC Ta Yi Wa Wasu Mazauna Kauyukan Kaduna Ayyukan Jinya Kyauta

“Wannan zai ba mu damar samun dacewa da muhalli mai dacewa don gudanar da ayyukanmu,” in ji ta. Alidat ta bayyana cewa an yi wa ‘yan hidimar ƙasa 1,530 rijista domin gudanar da kwas ɗin wanda ya ƙunshi 1,066 ga Naija sannan 464 da aka kora daga babban birnin tarayya Abuja.

Ta ce membobin ƙungiyar a cikin ‘yan kwanakin da suka gabata, sun nuna kyakykyawan ra’ayi ga jagoranci da horarsu da sojoji tare da buƙace su da su bi ƙa’idoji a duk shekarar hidimarsu.

Kodinetan NYSC ta yaba da jajircewar gwamnan jihar Abubakar Sani-Bello na ganin an cimma manufar shirin. A nasa jawabin, Gwamna Sani-Bello, ya shawarci ‘yan hidimar ƙasar da su guji shiga ƙungiyar ta da zaune tsaye a shekarar hidimar su wanda wasu ɓata gari da ‘yan iska za su iya yin garkuwa da su cikin sauki.

Bello wanda Sakataren gwamnatin Neja kuma shugaban hukumar NYSC, Alhaji Ahmed Matane ya wakilta, ya buƙaci ‘yan hidimar ƙasar da su yi amfani da ƙarfinsu da himma wajen ba da cikakken haɗin kai a harkokin haɗin kan ƙasa da gina ƙasa.

Ya ce gwamnatin jihar tana sane da yanayin sansanin, kuma ya ce duk da cewa gwamnati mai ci tana nan, amma akwai ƙudirin samar da kasafin kuɗi a shekarar 2023 don ɗaukar wasu gine-gine a sansanin.

A wata hira da kwamishinan ‘yan sanda a Naija, Ogundele Ayodeji, ya tabbatar wa ‘yan ƙungiyar da aka aikewa jihar cewa za su ba su kariya, inda ya buƙace su da ka da su ji tsoro domin an samar da isassun matakan tsaro domin kare lafiyarsu.

“Naija na da lafiya sosai saboda mun samar da isasshen tsaro don tabbatar da cewa yaranmu suna cikin ƙoshin lafiya saboda jihar na da kwanciyar hankali,” in ji shi.

1 COMMENT

Leave a Reply