Mataimakiyar shugaban jami’ar jihar Legas (VC), Farfesa Ibiyemi Olatunji-Bello, ta umurci malaman jami’ar da su ɗauki matakin fara hana ɗalibai shiga ɗakunan karatu saboda sanya tufafin da ba su dace ba, masu bayyana tsaraici.
Olatunji-Bello, a cikin wata sanarwar ta bayyana cewa wasu ɗalibai sun ci gaba da yin watsi da ka’idojin jami’ar kan ka’idojin sanya tufafi. Ta kuma shawarci provots, shugabannin sassa da jami’an jami’ar da malamai da su tabbatar da cewa ɗalibai sun yi ado mai kyau a cikin kwalejoji, tsangayu, da kuma makarantunsu daban-daban.
Yanayin suturar da aka haramta kuma aka ba da haske a cikin da’irar ya haɗa da sanya ƙananan riguna da ƙwanƙwasa masu bayyana tsaraici, da sauran tufafi masu bayyana sassan jiki.
KU KUMA KARANTA:Yadda aka yiwa ɗalibar jami’a fyaɗe, aka hallaka ta
Har ila yau, an haramta wa ɗaliban sanya wando mai datti da ramuka ko saƙon batsa; sanye da riguna ba tare da maɓalli ba; maballin da ba daidai ba; mirgina hannayen riga ko abin wuya mai tashi da sanya hular fuska ko cikakkiyar rufe fuska da tabarau masu duhu sosai.”
Sauran sun haɗa da, sanya matsattsun riguna; sa tufafin da ke bayyana sassan jiki masu mahimmanci; sanya riguna da ke da rubutu na batsa a jikinsu, ko mai ban tsoro ko lalata; sanya hular fuska ko cikakkiyar suturar rufe fuska (talli mai duhu sosai), sanye da “kayan jaka, saggy ko matakin jaki da duk wani nau’i na wando mara kyau da huda jiki ko tattoo.”
Yayin da aka hana ɗaliban maza sanya zoben kunne da abin wuya da ‘yan kunne, suka hada da plaiting, saƙa ko kuma ɗaure gashi, an kuma gargaɗi ɗaliban mata da kada su sanya, “ƙasasshe, baƙar fata, gashi na bogi ko gashi mai launi, gashin gashi mai haske, gashin ido, launin ruwan kasa, gyara doguwar lashes na ido, ƙusoshi da ɗorawa na wucin gadi.
Sai dai hukumar jami’ar ta jadadda cewa duk ɗalibin da aka samu yana karya ka’idojin tufafi a cikin harabar makarantar za a hukunta shi.
[…] KU KUMA KARANTA: Jami’ar jihar Legas ta hana ɗalibanta sanya tufafin nuna tsaraici […]
[…] KU KUMA KARANTA: Jami’ar jihar Legas ta hana ɗalibanta sanya tufafin nuna tsaraici […]