Connect with us

Lafiya

Yadda sojoji suka kashe Ali Kachalla da wasu 38, sun cafke 159

Published

on

Rundunar sojin Najeriya ta tabbatar ta kashe hatsabibin ɗan bindiga Ali Kachalla da kuma ƙanin jagoran ’yan bindiga Dogo Gide.

Ali Kachalla da ƙaninsa mai suna Danlami da kanen da Dogo Gide mai suna Machika, wanda ke haɗa musu bom, sun gamu da ajalinsa ne a luguden wuta da jiragen soji suka yi musu a Karamar Hukumar Munya ta Jihar Neja.

“Hare-haren da jiragen soji suka kai sun kashe ’yan bindiga kimanin 38, aka tsare wasu 159,” kamar yadda kakakin Hedikwatar Tsaro Manjo-Janar Edward Bubba ya sanar.

Ali Kachalla shi ne ɗan bindigar da ya yi garkuwa da ɗalibai Jami’ar Tarayya da ke Gusau a Jihar Zamfara, kuma har yanzu sauran ɗaliban na hannunsa.

KU KUMA KARANTA: Hezbollah ta ce ta halaka sojojin Isra’ila da dama a wani hari kan sansaninsu

Hedikwatar Tsaro ta sanar cewa wani hatsabiban masu garkuwa da mutane da harin ta’addanci masu suna Haro da Ɗan Muhammad suna cikin ’yan bindiga da sojojin suka hallaka.

Sojoji sun tabbatar da labarin ne bayan da farko Aminiya ta ruwaito hakan.

A ganawarsa da manema labarai, Babban Hafsan Tsaro, Janar Christopher Musa ya shaida wa wakilinmu cewa makusantan Ali Kachalla sun tabbatar cewa hari soji ya kashe shi, amma rundunar tana kokarin ta tabbatar.

Bayan ganawar ce Kakin Rundunar Tsaro, Manjo-Janar Edward Buba, ya fitar da sanarwar tabbatar da kashe Ali Kachalla da wasu ’yan bindiga 38.

Edward Bubba ya ce, “a cikin makon nan ne aka kashe kwamandojin ’yan bindigar da yaransu 38.

Edward Bubba ya kara da cewa sojojin sun kuma cafke kwamandan reshen soji na ƙungiyar IPOB (ESN) mai suna Uchechukwu Akpa.

Ya ce an cafke Kapa ne tare da wasu ƙananan kwamandojinsa uku, Udoka Anthony Ude, Ikechukwu Ulanta, and Ezennaya Udeigewere.

Click to comment

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

'Yan bindiga

’Yan bindiga sun sace mata biyu ’yan gida ɗaya a Abuja

Published

on

Ana fargabar cewa ’yan bindiga sun sace wasu ’yan mata biyu ’yan gida yayin wani hari da suka kai kauyen Guite da ke gundumar Chikakore ta ƙaramar hukumar Kubwa da ke Abuja.

Aminiya ta ruwaito cewa, ’yan bindigar bayan sace ’yan mata masu shekaru 14 da 16 sun tsere cikin wani jeji wanda ya yi iyaka da ƙauyen da wasu ƙauyuka maƙwabta.

Bayan kwashe ‘yan matan ne kuma ‘yan bindigar suka ranta a na kare inda suka shiga daji wanda ya haɗa ƙauyen da wasu ƙauyukan masu maƙwabtaka.

Wani mazaunin ƙauyen wanda a buƙaci a sakaya sunansa, ya shaida wa wakilinmu cewa lamarin ya faru ne a ranar Lahadin da ta gabata.

A cewar majiyar, “’yan bindigar sun kutsa gidan ne ba tare da harbi irin na kan-mai-uwa-da-wabi ba kamar yadda suka saba sannan suka kama ’yan matan guda biyu.”

KU KUMA KARANTA: ‘Yan bindiga sanye da hijabi sun afka wa ofishin ‘yan sanda a Katsina

Sai dai an yi rashin sa’a a ƙoƙarin jin ta bakin mai magana da yawun rundunar ’yan sandan Abuja SP Adeh Josephine sakamakon rashin amsa ƙiran wayar da aka yi mata.

Wannan ne dai karo na biyu a ƙasa da wata guda da ’yan bindiga ke yin garkuwa da ’yan mata ’yan uwan juna a babban birnin na tarayya.

Neptune Prime Hausa ta ruwaito yadda a makonnin da suka gabata wasu ‘yan bindiga suka sace mutane daga rukunin gidaje na Sagwari da ke unguwar Dutsen-Alhaji a Karamar Hukumar Bwari da ke Abuja.

Masu garkuwa da mutanen sun kashe huɗu daga cikinsu, ciki har da wata ɗalibar jami’ar Ahmadu Bello, Nabeeha Al-Kadriyar, da kuma Folashade Ariyo mai shekara 13.

An sace Nabeeha ce tare da ’yan uwanta mata biyar da mahaifainsu daga gidansu da ke unguwar Zuma 1 a wajen garin Bwari a ranar 2 ga watan Janairu.

Matsalar tsaro dai na ƙara ta’azzara a birnin na Abuja, lamarin da ke ƙara jefa fargaba a zukatan mazauna birnin.

To sai dai a baya rundunar ’yan sandan birnin ta sha cewa tana iya bakin ƙoƙarinta wajen ganin su daƙile matsalar.

Continue Reading

JAMB

Hukumar ICPC ta gurfanar da tsohon magatakardar JAMB Ojerinde, a gaban kotu

Published

on

Hukumar yaƙi da cin hanci da rashawa mai zaman kanta ta (ICPC) a ranar Alhamis ta gurfanar da Farfesa Dibu Ojerinde, tsohon magatakardar hukumar shirya jarabawar shiga makarantun gaba da sakandire ta JAMB, da ‘ya’yansa maza uku da kuma sirikarsa a gaban kotu, a ranar Alhamis.

An gurfanar da su ne a kan tuhume-tuhume 17 da suka haɗa da cin hanci da rashawa a hukumance da kuma yin jabu a gaban mai shari’a Inyang Ekwo na wata babbar kotun tarayya da ke Abuja.

An gurfanar da waɗanda ake tuhumar, waɗanda dukkansu a kotu ne tare da kamfanonin iyali guda shida.

A sabon tuhumar, an zargi Ojerinde da sayar da kadarorin gwamnatin tarayya; Gidan mai lamba 4, Ahomko Drive, Achimota Phase Two, Accra a Ghana.

KU KUMA KARANTA: JAMB ta biya biliyan 1.5 ga cibiyoyin shirya jarabawa ta CBT

An ce Mista Ojerinde da ‘ya’yansa ne suka sayar da gidan bayan an ba da shi ga Gwamnatin Tarayya domin a ɓoye wasu almundahana.

Har ila yau, tuhume-tuhumen ya nuna cewa wasu daga cikin ‘ya’yan sun yi aiki a matsayin wakilai don sauƙaƙa sayar da gidan cikin gaggawa a Ghana.

An zarge shi da aikata laifin yayin da yake jami’in gwamnati wanda ya saɓawa sashe na 26 (1) (c) kuma ana hukunta shi a ƙarƙashin sashe na 24 na dokar ICPC ta 2000.

Hakazalika an zargi tsohon magatakardar JAMB da yin amfani da sunaye na bogi ya mallaki kamfanoni, ya buɗe asusun banki, ya mallaki gidajen mai da kuma sayen kadarori a Ilorin, jihar Kwara, alhali yana jami’in gwamnati.

Duk da haka, sun musanta aikata dukkan laifukan.

Lauyan ICPC, Ebenezer Shogunle, ya ƙi amincewa da neman belin Farfesa Ojerinde da kuma Oluwaseun Adeniyi Ojerinde, ɗansa, bisa dalilan ƙin amincewa da wasu jerin gayyata da hukumar yaƙi da cin hanci da rashawa ta yi musu da kuma yiwuwar shigar da ƙarin tuhume-tuhume a kansu.

Mai shari’a Ekwo ya tambayi Shogunle ko akwai tuhumar da ake yi musu na aikata laifuka da kuma ko kotuna ta ba su belinsu kuma lauyan ya amsa da gaske.

Mista Shogunle ya ce Ojerinde na fuskantar irin wannan shari’a a gaban wata babbar kotun jihar Neja da ke Minna da kuma wata shari’ar da ke gaban wata babbar kotun tarayya da ke Abuja.

Sakamakon haka alƙalin ya amince da bayar da belinsu bisa sharuɗɗan da kotuna suka bayar a baya.

Ya kuma bayar da belin ‘ya’yan uku maza da surukai da su bayar da belinsu a kan kuɗi Naira miliyan 20 da kuma mutum ɗaya da za su tsaya masa a daidai wannan adadin wanda dole ne ya mallaki wani katafaren gida a Abuja tare da tabbatar da shaidar mallakarsa.

Mai shari’a Ekwo ya bayar da umarnin cewa dole ne a ajiye ainihin takardun mallakar kadarorin a gaban kotu yayin da aka umarci waɗanda ake ƙara da su ajiye takardunsu na balaguro ga magatakardar kotun kuma ka da su fita ƙasar waje ba tare da izinin kotu ba.

Ya umurci Ojerinde, wanda ya yi kuka sosai a gaban kotun da ya yi gaggawar kula da rashin lafiyarsa domin ya samu damar shiga shari’a kamar yadda doka ta tanada.

Alƙalin ya sanya ranar 13 ga Nuwamba, 14 ga Nuwamba, 15 da 16 ga Nuwamba don fara shari’ar.

NAN ta ruwaito cewa ‘ya’yan ukun da ICPC ta gurfanar da su, Olumide Abiodun Ojerinde, Adedayo Ojerinde da Oluwaseun Adeniyi Ojerinde yayin da sirikarsa kuma Mary Funmilola Ojerinde.

Kamfanonin sun haɗa da Doyin Ogbohi Petroleum Ltd, Cheng Marbles Limited, Sapati International Schools Ltd, Trillium Learning Centers Ltd, Standout Institutes Ltd da ESLI Perfect Security Printers Ltd.

Continue Reading

Kiwon Lafiya

Cin kayan marmari na hana ciwon suga, hawan jini da ulsa inji masana

Published

on

Farfesa Rotimi Arise na sashen kimiyyar halittu na jami’ar Ilorin, ya shawarci ‘yan Najeriya da su ƙara amfani da sabbin kayan lambu da ‘ya’yan itatuwa da kashu a cikin abincinsu na yau da kullum, domin samar da karin garkuwar jiki don yin rigakafi da kare su daga cututtuka irin su ciwmon suga, hawan jini da cutar gynbon ciki wato ulsa.

Arise ya ce a cikin laccar farko da ya gabatar cewa cin kayan lambu da ‘ya’yan itatuwa da kashu na asali masu ɗauke da sinadarin antioxidants, gajerun peptides da sinadarin micronutrients.

Da ya ke gabatar da muƙala mai taken, “haɓɓaka tsarin rayuwa: Dabarun wurin Enzymes a lafiya” yayin da yake gabatar da lacca ta farko na 228 a jami’a, Arise ya yi gargaɗi game da al’adar shan ƙwayoyi da barasa a lokaci guda kamar maganin rigakafi tare da barasa.

Ya bayyana cewa sakamakon binciken da aka gudanar kan illar haɗa magungunan kashe ƙwayoyin cuta da ake amfani da su wajen warkar da cututtuka marasa kyau da kuma ethanol wato barasa ko giya, akan wasu sifofin sinadarai na kodar bera na iya haifar da wasu guba a koda.

A cewarsa, sakamakon ya bayyana raguwar ayyukan lactate dehydrogenase na koda tare da haɓakar urea, jimlar furotin da matakan cholesterol.

“Mun kammala cewa shan barasa tare da maganin rigakafi yana da guba ga koda da kuma jiki gaba daya.

KU KUMA KARANTA:Amfanin kokumba a jikin ɗan Adam

“Wadannan binciken kuma sun nuna cewa tsawaita gudanar da invermectin da albendazole na iya zama mai guba ga hanta, koda da ƙwayoyin kwakwalwa”.

“Ana shawartar jama’a da su guji shan magunguna a lokaci guda kamar maganin kashe kwayoyin cuta tare da barasa, da kuma amfani da galena (tiro) da kuma bayyanar da fata ga man mai da aka yi amfani da su saboda haɗari ko illar da ke tattare da hakan. ” in ji shi.

Ya ce wani sakamakon binciken da suka yi ya ba da shaidar cewa bitamin E ya daidaita mummunan tasirin haɗakar invermectin da albendazole a cikin berayen.

Ya ce, “’ya’yan itatuwa na asali suna da wadatuwa da yawa a cikin sinadarin antioxidants, gajerun peptides da micronutrients. “Bincike ya kuma nuna cewa suna da kyau masu daidaitawa na enzymes masu dacewa tare da yuwuwar yin rigakafi da kariya daga cututtuka kamar ciwon sukari, hauhawar jini da ulcer.

“Ewedu (Corchoris olitorius) ganye yana da tasiri mai ƙarfi na daidaita sukarin jini da ayyukan haɓaka rigakafi. “Don haka ina ba da shawarar yawan amfani da shi a kai a kai, sannan kuma na ba da shawarar a haɗa da ‘ya’yan itatuwa da ganyen kabewa (Ugu) mai ‘Telfara occidentalis’ (Ugu) da kuma ‘ya’yan kankana da ruwan kankana a matsayin wani bangare na kayan lambu, musamman ga masu fama da ciwon suga da masu ciwon suga saboda na iyawarsu mai ƙarfi da aminci na daidaita sukarin jini.”

Farfesan na Biochemistry ya bukaci jama’a da su rika noma kashu a kai a kai a gida da kuma ofis saboda yawan sukarin jininsa da karfinsa na daidaita karfinsa da kuma kwai, yoghurt, da abinci masu kyau na taurine da Vitamin E.

Don ya bayyana cewa tawagarsa ta kuma binciki wasu tsire-tsire masu magani da aka saba amfani da su don gudanar da wasu yanayi na kiwon lafiya don samar da bayanan aminci na asali game da ikon su na ko dai ingantacce ko kuma mummuna daidaita tsarin rayuwa.

Arise ya ce, “Biochemistry shine jigon dukkan ilimomin rayuwa. Kayan aikin koyarwa, horo da bincike suna da babban jari.

Continue Reading

GOCOP ACCREDITED MEMBER

You May Like